(GLO)- Ngày 25-6, Hội Liên hiệp phụ nữ huyện Chư Prông (tỉnh Gia Lai) tổ chức hội nghị Ban Chấp hành lần thứ 9, khoá XVI (mở rộng) sơ kết giữa nhiệm kỳ 2021-2026 và công tác Hội Phụ nữ 6 tháng đầu năm 2024.
(GLO)- Sáng 7-5, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) tỉnh Gia Lai phối hợp với Hội LHPN huyện Ia Grai truyền thông tín dụng an toàn, góp phần hạn chế “tín dụng đen” cho 100 Chi hội trưởng, hội viên nòng cốt, phụ nữ dân tộc thiểu số trong huyện.
(GLO)- Sau 3 năm triển khai trên địa bàn toàn tỉnh Gia Lai, Dự án 8 “Thực hiện bình đẳng giới và giải quyết những vấn đề cấp thiết đối với phụ nữ và trẻ em” đã góp phần giúp phụ nữ dân tộc thiểu số vượt qua những rào cản để tự tin phát triển bản thân.
(GLO)- Sáng 29-3, Hội Liên hiệp phụ nữ (LHPN) tỉnh Gia Lai tổ chức hội nghị truyền thông về giảm nghèo đa chiều năm 2024 cho 70 chi hội trưởng, chi hội phó, hội viên phụ nữ dân tộc thiểu số trên bàn huyện Đak Đoa.
(GLO)- Không chỉ dám đứng lên đấu tranh với hủ tục ngàn đời để giành lấy hạnh phúc, những phụ nữ dân tộc thiểu số trên địa bàn tỉnh Gia Lai còn góp phần giải phóng cho nhiều thế hệ phụ nữ, đóng góp cho sự bình đẳng và tiến bộ xã hội.
(GLO)- Sáng 2-11, tại TP. Pleiku, Trung ương Hội Liên hiệp phụ nữ (LHPN) Việt Nam phối hợp với Hội LHPN tỉnh Gia Lai khai mạc lớp tập huấn hướng dẫn tuyên truyền, vận động phụ nữ dân tộc thiểu số sinh đẻ an toàn và chăm sóc sức khỏe trẻ em.
(GLO)- Từ ngày 7 đến 11-10, Hội Liên hiệp phụ nữ (LHPN) tỉnh Gia Lai tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho 300 hội viên, phụ nữ dân tộc thiểu số tại xã Ia Băng (huyện Đak Đoa), xã Đak Kơ Ning (huyện Kông Chro), xã Dun (huyện Chư Sê).
(GLO)- Ngày 10-10, tại nhà sinh hoạt cộng đồng làng M’Yăh (xã Ia Krăi, huyện Ia Grai, tỉnh Gia Lai), Hội Liên hiệp phụ nữ (LHPN) huyện phối hợp Hội LHPN xã Ia Krăi tổ chức truyền thông trang bị kỹ năng, kiến thức chăm sóc sức khỏe sinh sản, làm mẹ an toàn cho 80 hội viên phụ nữ dân tộc thiểu số trong độ tuổi sinh đẻ.
(GLO)- Trong 2 ngày (30-6 đến 1-7), Hội Liên hiệp phụ nữ (LHPN) tỉnh Gia Lai tổ chức tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho 200 hội viên phụ nữ dân tộc thiểu số, phụ nữ tôn giáo tại làng Kuk Kôn (xã An Thành, huyện Đak Pơ) và làng Kret Krot (xã Hà Ra, huyện Mang Yang).
(GLO)- Những năm gần đây, huyện Chư Păh (tỉnh Gia Lai) đã đưa nghề dệt thổ cẩm vào chương trình dạy nghề và tổ chức hàng chục lớp đào tạo nghề dệt thổ cẩm cho phụ nữ dân tộc thiểu số.
(GLO)- Được sự hỗ trợ của tổ chức CARE Quốc tế tại Việt Nam (tổ chức quốc tế hoạt động trong lĩnh vực nhân đạo và phát triển với sứ mệnh xóa đói giảm nghèo và bất công xã hội), Hội Liên hiệp phụ nữ (LHPN) tỉnh đã triển khai Dự án “Thúc đẩy tài chính toàn diện vì phụ nữ dân tộc thiểu số“ tại 4 xã thuộc 2 huyện Kbang và Chư Prông. Dự án nhằm mục tiêu giúp phụ nữ dân tộc thiểu số thay đổi tư duy, hình thành thói quen tiết kiệm và kỹ năng quản lý tài chính.
(GLO)- Sau 3 năm triển khai, phong trào “Hộ hội viên dân tộc thiểu số thay đổi nếp nghĩ, thực hiện tiết kiệm trong chi tiêu vươn lên thoát nghèo bền vững“ do Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) huyện Chư Pưh (tỉnh Gia Lai) phát động đã mang lại hiệu quả bước đầu.
(GLO)- Từ khi tham gia Câu lạc bộ “Phụ nữ dân tộc thiểu số tiết kiệm từ 5 đến 10 triệu đồng“, hầu hết chị em đều mua sắm thêm được các vật dụng sinh hoạt trong gia đình, có tiền đầu tư phát triển kinh tế, lo cho con cái ăn học… Cũng chính điều này, Câu lạc bộ (CLB) đã tạo được sức lan tỏa rộng khắp trong đông đảo phụ nữ dân tộc thiểu số (DTTS) trên địa bàn huyện Chư Pưh.