Với mong muốn tìm ra thiết kế hiện đại, mang đậm văn hóa Tây Nguyên, UBND TP Buôn Ma Thuột quyết định thi tuyển phương án cho dự án chiếu sáng mỹ thuật cầu Cạn tại đường mang tên Đại tướng Võ Nguyên Giáp.
(GLO)- Người Jrai ở Krông Pa (tỉnh Gia Lai) còn lưu giữ nhiều loại ché (ghè) rất giá trị. Bước vào một ngôi nhà dài, quan sát vị trí, số lượng các loại ché, chúng ta có thể đánh giá mức độ giàu có của chủ nhân.
(GLO)- 20 năm trước, nhà nghiên cứu Bùi Trọng Hiền được Viện Văn hóa Nghệ thuật quốc gia Việt Nam giao nhiệm vụ điền dã, lập hồ sơ không gian văn hóa cồng chiêng Tây Nguyên.
Văn hóa Tây Nguyên là văn hóa rừng. Bởi thế, khôi phục rừng để phát triển bền vững Tây Nguyên, là khôi phục một không gian văn hóa ngàn đời được cư dân đại ngàn sáng tạo, bồi đắp và trao truyền.
(GLO)- Việc trao tặng cồng chiêng cho các làng dân tộc thiểu số và câu lạc bộ văn nghệ truyền thống nhằm khuyến khích cộng đồng Bahnar, Jrai gìn giữ, sáng tạo các giá trị của di sản cồng chiêng. Nhiều ngôi làng đón nhận bộ cồng chiêng trong niềm hân hoan.
(GLO)-Cái trống da, chiếc gùi cổ, bộ tượng cây hay bện dây da từng thấm đẫm mồ hôi của những “vua voi” Tây Nguyên… đã nhuốm màu thời gian lại có thể giúp người ta “đi tìm thời gian đã mất”. Miền đất huyền ảo hiện ra thú vị và tinh tế đến kinh ngạc qua những câu chuyện từ hiện vật trong không gian trưng bày “Thiên đường Tây Nguyên-Gia Lai” đang diễn ra tại Quảng trường Đại Đoàn Kết (TP. Pleiku).
(GLO)- Viết cho thiếu nhi thực sự không hề đơn giản và khó thể hiện thành công nếu không thực sự đắm mình vào thế giới tuổi thơ. Đây là lý do khiến các tác phẩm dành cho thiếu nhi trong cả nước chưa đa dạng, tại Gia Lai lại càng hiếm hoi. Làm gì để văn chương thật sự chạm vào thế giới tuyệt đẹp ấy là trăn trở của không ít người cầm bút.
(GLO)- Gốm cổ Quảng Đức là một trong những di sản văn hóa không chỉ riêng của tỉnh Phú Yên mà còn lan tỏa, ảnh hưởng đến đời sống văn hóa của cộng đồng các dân tộc thiểu số (DTTS) ở Tây Nguyên. Di sản ấy đã góp phần làm cho văn hóa Tây Nguyên thêm phong phú và đa dạng.
(GLO)- Diễn ra trong 2 ngày 21 và 22-4, Ngày hội văn hóa các dân tộc huyện Đak Đoa là hoạt động tôn vinh bản sắc văn hóa, đồng thời là cầu nối để các nghệ nhân gặp gỡ, trao đổi kinh nghiệm trong bảo tồn và phát huy bản sắc văn hóa của cha ông.
(GLO)- Chiều 15-4, Ngày hội văn hóa các dân tộc toàn tỉnh Gia Lai lần thứ II đã chính thức khép lại. Có thể nói, sự cống hiến của hàng trăm nghệ nhân đã tạo nên một cuộc trình diễn bản sắc hấp dẫn, làm thỏa lòng những ai yêu mến văn hóa Tây Nguyên.
(GLO)- Chiều 4-4, tại Hội trường 19-5 (TP. Pleiku), ông Lý Anh Sang-Phó Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Gia Lai kiêm Trưởng phòng Tổ chức cán bộ-Ban Tổ chức Tỉnh ủy chủ trì buổi làm việc với đoàn nghiên cứu thực tế lớp cao cấp lý luận chính trị K73.A02, hệ tập trung của Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh.
Để lưu giữ nét độc đáo của văn hóa Tây Nguyên, hơn 10 năm qua, anh Võ Minh Luân (37 tuổi, TP Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk) đã đi khắp mọi miền Tổ quốc sưu tầm các hiện vật về voi. “Xứ sở voi” không chỉ là nơi lưu truyền những câu chuyện huyền bí về voi, mà còn là thông điệp bảo tồn đàn voi đang đứng bên bờ tuyệt chủng ở Tây Nguyên.
Trải qua bao biến thiên của tự nhiên và lịch sử vùng đất “Làng Hồ”, dòng sông Đăk Bla vẫn miệt mài chảy đưa nước về tưới tắm cho ruộng đồng phì nhiêu thành phố Kon Tum và tích nước cho thủy điện Ia Ly để tạo ra nguồn điện, góp phần cho sự phát triển của đất nước hôm nay và mai sau.