(GLO)- Ngày 12-6, tổ đại biểu HĐND tỉnh Gia Lai được bầu tại thị xã An Khê đã có các buổi tiếp xúc với cử tri địa phương.
Quang cảnh buổi tiếp xúc cử tri tại phường An Bình (thị xã An Khê). Ảnh: Ngọc Minh
Theo đó, ông Huỳnh Văn Tâm-Giám đốc Sở Nội vụ và ông Nguyễn Văn Hòe-Giám đốc Nhà máy Đường An Khê đã có buổi tiếp xúc cử tri xã Tú An và phường An Bình. Bà Nguyễn Thị Thanh Lịch-Bí thư Thị ủy, Chủ tịch HĐND thị xã An Khê cùng ông Hồ Phước Thành-Giám đốc Sở kế hoạch và Đầu tư tiếp xúc cử tri phường Tây Sơn và An Phú (thị xã An Khê).
Tại các nơi tiếp xúc, đại biểu HĐND tỉnh đã thông báo dự kiến thời gian, địa điểm, nội dung chương trình kỳ họp thứ VI, HĐND tỉnh khóa XI; đồng thời báo cáo nhanh tình hình phát triển kinh tế-xã hội, đảm bảo an ninh-quốc phòng trong 6 tháng đầu năm 2018.
Cử tri phường Tây Sơn nêu ý kiến, kiến nghị với đại biểu HĐND tỉnh. Ảnh: Ngọc Minh
Tại các điểm tiếp xúc, cử tri đã kiến nghị một số vấn đề nổi cộm trên địa bàn như: tình trạng ô nhiễm sông Ba cần có những giải pháp căn cơ giải quyết tận gốc; giá một số mặt hàng nông sản giảm sâu, gây thiệt hại cho người dân; đầu tư xây dựng hệ thống mương thoát nước một số tuyến đường thường ngập úng; làm đường giao thông trong khu quy hoạch đường Hoàng Hoa Thám; giải tỏa hành lang an toàn giao thông, vỉa hè đô thị; xem xét quy hoạch mỏ cát để người dân có nguồn vật liệu xây dựng, tránh tình trạng khai thác trái phép, thất thoát nguồn thu của thị xã.
Ngoài ra, cử tri thị xã cũng quan tâm đến các vấn đề sáp nhập tổ dân phố; hỗ trợ vốn giúp dân thoát nghèo; xây dựng hợp tác xã kiểu mới; quy hoạch khu di tích Tây Sơn Thượng đạo; người dân lấn chiếm đất nông nghiệp làm nhà ở; Công ty cổ phần nước Sài Gòn-An Khê đào đường lắp đặt hệ thống ống nước không theo quy hoạch…
Những ý kiến, kiến nghị của cử tri đã được đại diện chính quyền các cấp trả lời vấn đề thuộc lĩnh vực quản lý của mình; đồng thời các đại biểu HĐND tỉnh cũng ghi nhận, tổng hợp ý kiến để chuyển đến các cấp, các ngành liên quan xem xét giải quyết.
Ông Vương Hộ Ninh chuyển lời chia buồn sâu sắc của Trung ương ĐCS Trung Quốc và Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tập Cận Bình đến Đảng, Nhà nước, nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
(GLO)-Chiều 25-7, tại UBND xã Ia Rtô (thị xã Ayun Pa, tỉnh Gia Lai), đại biểu HĐND 3 cấp đã có buổi tiếp xúc cử tri sau kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 của HĐND các cấp, nhiệm kỳ 2021-2026.
(GLO)- Chiều 25-7, Đoàn lãnh đạo Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Gia Lai do Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Hồ Văn Niên làm Trưởng đoàn đã đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và chia buồn cùng gia quyến.
Tại Lại Đà (Đông Hội, Đông Anh, Hà Nội), suốt buổi sáng nay, hàng nghìn người đã xếp hàng dài đợi tới lượt mình được vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Sáng 25/7, tại Nhà Tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội) đã diễn ra Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, theo nghi thức Quốc tang.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ngô Thị Mận.
Sáng 24/7, tại nhà văn hóa thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội, Ban tổ chức lễ tang và chính quyền địa phương đã tiến hành kiểm tra công tác chuẩn bị Lễ viếng, Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại quê nhà của Tổng Bí thư.
Nhiều nhà lãnh đạo các nước, các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản, các Đảng đối tác, các tổ chức quốc tế đã gửi các điện/thư/thông điệp chia buồn khi biết tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần.
Mọi công tác chuẩn bị của Bộ Quốc phòng cho Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã ổn định, được chuẩn bị rất chu đáo, trang trọng, các lực lượng của quân đội đã sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ.
Báo Gia Lai trân trọng giới thiệu bài viết “Thực hiện ý nguyện của đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Quốc hội tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động đáp ứng yêu cầu phát triển của đất nước và sự kỳ vọng của Nhân dân" của đồng chí Trần Thanh Mẫn, Uỷ viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội.
(GLO)- Sáng 24-7, Đoàn lãnh đạo tỉnh do đồng chí Nguyễn Tuấn Anh-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh làm trưởng đoàn đã đi thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Krông Pa nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sỹ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Chiều 23-7, đoàn công tác do Phó Chủ tịch phụ trách UBND tỉnh Gia Lai Nguyễn Thị Thanh Lịch làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công với cách mạng tiêu biểu tại huyện Phú Thiện nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), sáng 23-7, đoàn công tác của tỉnh do Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Gia Lai Huỳnh Quang Thái làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công với cách mạng tiêu biểu tại huyện Ia Pa.
(GLO)-Chiều 23-7, đoàn công tác do đồng chí Thái Thanh Bình-Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Chủ nhiệm Uỷ ban Kiểm tra Tỉnh uỷ làm trưởng đoàn đã đến thăm, tặng quà cho 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Chư Păh nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
Bộ trưởng Ngoại giao Thái Lan bày tỏ sự chia buồn sâu sắc với Đại sứ Phạm Việt Hùng cùng toàn thể cán bộ, nhân viên đại sứ quán về sự mất mát to lớn của Đảng, Nhà nước, Chính phủ và Nhân dân Việt Nam.