(GLO)- Sáng 24-7, đoàn công tác do Đại tá Phạm Văn Đạt-Phó Chính ủy Bộ Chỉ huy Quân sự (CHQS) tỉnh Gia Lai làm trưởng đoàn đã đến thăm, tặng quà nguyên lãnh đạo Bộ Tư lệnh Quân khu 5 và thương binh, thân nhân liệt sĩ đang công tác tại đơn vị nhân dịp 27-7.
(GLO)- Tuy cơ thể không còn lành lặn nhưng nhiều thương binh ở Gia Lai vẫn nỗ lực vượt khó trên mặt trận sản xuất kinh doanh để làm giàu chính đáng. Không những thế, họ còn hết lòng cống hiến cho cộng đồng bằng những việc làm thiết thực.
Chiến đấu ngoan cường, bị thương thập tử nhất sinh khiến những người lính có một thời gian nao núng. Rồi cũng bằng ý chí sắt đá của người lính, sự quan tâm của Đảng, Nhà nước, bè bạn và cộng đồng, những thương binh đang định cư ở đất Tổ ngày một khỏe hơn, biết làm kinh tế và còn viết văn, làm thơ…
Chiều 23-7, đoàn công tác của tỉnh Gia Lai do bà Ayun H’Bút-Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà các gia đình chính sách huyện Ia Grai.
(GLO)- Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), chiều 23-7, Phó Bí thư Tỉnh ủy Gia Lai Rah Lan Chung đến thăm hỏi, tặng quà 5 người có công tiêu biểu tại huyện Kbang.
(GLO)- Chiều 23-7, đồng chí Trương Văn Đạt-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh Gia Lai đến thăm, tặng quà gia đình thương binh, liệt sĩ trên địa bàn thị xã Ayun Pa nhân kỷ niệm 77 năm Ngày thương binh, liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
“Đến một ngày, anh ấy nắm tay tôi và nói: Bà cưới tôi nhé. Tôi tàn nhưng không phế, tôi vẫn còn đôi tay để sửa chữa điện tử kiếm kế sinh nhai”, bà Phương, vợ thương binh Phạm Hồng Tư nhớ lại.
(GLO)- Ngày 23-7, đồng chí Trịnh Duy Thuân-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) đã đến thăm, tặng quà 8 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu trên địa bàn nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024).
(GLO)-Sáng 23-7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), đoàn lãnh đạo tỉnh Gia Lai do đồng chí Phạm Thị Tố Hải-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Chư Pưh.
(GLO)- Nhân kỷ niệm 76 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2023), sáng 21-7, đoàn công tác do đồng chí Thái Thanh Bình-Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Chủ nhiệm Uỷ ban kiểm tra Tỉnh uỷ làm trưởng đoàn đã đến thăm và tặng quà 5 gia đình người có công tiêu biểu tại huyện Chư Păh. Cùng đi có lãnh đạo Uỷ ban kiểm tra Tỉnh uỷ, Sở Tài nguyên và Môi trường, Kho bạc Nhà nước tỉnh, Huyện uỷ Chư Păh.
(GLO)- Chiều 19-7, đồng chí Hồ Văn Niên-Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Gia Lai đã đến thăm, tặng quà 8 gia đình người có công tiêu biểu tại thị trấn Kông Chro và xã Đak Kơ Ning (huyện Kông Chro) nhân kỷ niệm 76 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2023).
(GLO)- Sáng 26-10, tại TP. Pleiku, Liên hiệp các Hội Hữu nghị tỉnh Gia Lai tổ chức buổi gặp mặt giao lưu với các thương binh, gia đình liệt sĩ đã tham gia chiến đấu tại chiến trường Campuchia, hiện đang sinh sống trên địa bàn TP. Pleiku.
(GLO)- Trở về sau chiến tranh, nhiều thương binh ở Gia Lai đã phát huy phẩm chất “Bộ đội Cụ Hồ“ tiếp tục góp sức trong phát triển kinh tế-xã hội tại địa phương. Họ là những tấm gương thương binh “tàn nhưng không phế“.
(GLO)- Nhân kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2022), các đoàn công tác của Thường trực Tỉnh ủy Gia Lai đã đến thăm, tặng quà tri ân các gia đình người có công trên địa bàn.
Trong một chuyến công tác tại Bắc Giang cách đây hai năm, tôi được nghe câu chuyện tình yêu của thương binh nặng Nguyễn Văn Quang và cô cấp dưỡng đầy hạnh phúc. Khi đó, hôn lễ của hai người được vị Giám đốc Trung tâm Điều dưỡng Người có công tỉnh Bắc Giang đứng ra tổ chức. Nay, chúng tôi mới có dịp tìm về nghe câu chuyện tình đẹp như cổ tích này.
(GLO)- Bà Vũ Thu Hà-Phó Trưởng phòng Lao động-Thương binh và Xã hội huyện Chư Sê (tỉnh Gia Lai)-thông tin: Kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2022), UBND huyện Chư Sê sẽ triển khai nhiều hoạt động có ý nghĩa để ghi nhớ công lao của các thương binh, liệt sĩ, gia đình người có công đối với sự nghiệp giải phóng dân tộc.
(GLO)- Kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2022), các ngành, địa phương trong tỉnh Gia Lai đã tổ chức nhiều hoạt động tri ân đối với thương binh, gia đình liệt sĩ và người có công với cách mạng.