Trên đoạn sông Son, những người chèo đò đưa khách tham quan một phần các hang động ở Phong Nha - Kẻ Bàng ngày ngày vẫn miệt mài đón đưa khách. Những nụ cười mưu sinh sáng bừng lên trong nỗi vất vả nhưng cũng có những nụ cười hài lòng của du khách bốn phương.
(GLO)- Được Hội Người mù tỉnh Gia Lai giúp đỡ, các hội viên có thêm động lực để học tập, hành nghề xoa bóp, bấm huyệt, xông hơi giải độc. Nhiều hội viên nhờ đó mà có việc làm ổn định và vươn lên trong cuộc sống.
Người dân TP Hồ Chí Minh đang hứng chịu đợt nắng nóng dài nhất trong gần 30 năm, lịch sử về đợt nắng nóng kéo dài đã được ghi nhận. Dưới cái nắng khắc nghiệt ấy, là những cuộc mưu sinh bỏng rát, đậm đặc mồ hôi của hàng triệu con người.
(GLO)- Sau khi chợ đêm Pleiku dừng hoạt động để phục vụ cho dự án Phố ẩm thực đêm, những hộ kinh doanh chuyên bán các mặt hàng ẩm thực đã phải tứ tán “mỗi người mỗi nơi”. Có người may mắn tìm được mặt bằng để tiếp tục kinh doanh, nhưng cũng có người vẫn chưa tìm được địa điểm để buôn bán.
Cứ đến mùa nước cạn, người dân Kon Tum lại đổ xô ra đập thuỷ điện Đăk Yên để tìm "lộc trời". Họ không ngại đội nắng, ngâm mình dưới nước nhiều giờ để cào hến, hy vọng có thêm thu nhập cải thiện cuộc sống.
(GLO)- Bà Võ Thị Thu Hà là một trong những hội viên phụ nữ tích cực tham gia các phong trào, cuộc vận động tại làng Ia Lang nói riêng và phường Chi Lăng (TP. Pleiku) nói chung.
Nỗi sợ mất việc, không tìm được việc làm lảng vảng trong tâm trí của nhiều công nhân ở TP.HCM, nhất là tại những công ty cắt giảm nhiều nhân sự trong năm 2023.
Dịp tết cận kề là thời điểm chợ đầu mối Thủ Đức (TP.Thủ Đức, TP.HCM) nhộn nhịp hơn bao giờ hết. Sắp qua ngày mới nhưng đèn trong khu chợ vẫn sáng rực. Xe tải tấp nập ra vào, tiếng còi xe inh ỏi, còn lực lượng bốc xếp hoạt động hết công suất để bốc xếp hàng.
Có một hình ảnh khiến tôi nhớ mãi khi đến ga Sài Gòn (Q.3, TP.HCM) cách đây vài năm lúc mới rạng sáng: cả chục người phụ nữ mặc đồ bộ, đội nón lá, vai mang tấm bảng to đùng treo đủ loại đồ dùng nào là mắt kính, bật lửa gas, ví tiền, dây nịt, tăm bông… tỏa ra các con đường.
Nhiều người già ở TP.HCM, vì các lý do như neo đơn, không muốn phụ thuộc con cái..., vẫn còn phải mưu sinh vất vả bằng nhiều nghề khác nhau, từ chạy xe ôm đến bán buôn trên đường phố. Họ không khỏi mong trở về quê sum họp với con cháu khi những ngày tết đang cận kề...
(GLO)- Với sự phối hợp của các đơn vị và đoàn thể, những phụ nữ chấp hành xong án phạt tù trở về địa phương đã được hỗ trợ nhiều mặt để tái hòa nhập cộng đồng với tinh thần “không ai bị bỏ lại phía sau”.
Nghe câu chuyện của anh, tôi không hiểu vì sao cuộc đời luôn dành cho anh những lá bài đen đủi. Nhưng anh bảo, đen hay không là do cách mình nhìn nhận. Còn chân để đi, còn tay để làm, thế là may mắn hơn khối người; cứ ngồi nghĩ mãi về hoàn cảnh của mình thì chẳng có động lực làm gì cả.
Họ cũng muốn được quây quần bên mâm cơm tối cùng gia đình, được ngủ say trên chiếc giường có chăn ấm, nệm êm. Nhưng cuộc mưu sinh không cho họ lựa chọn nào khác. “Nghề của mình như vậy, đã đâm lao thì phải theo lao. Đời mình không sướng được thì cố để con cháu được sướng thay mình”, chị Lợi, một người bán hàng rong ở bờ hồ Hoàn Kiếm tâm sự...
'Một cây xanh nhìn bề ngoài có vẻ tươi tốt khi vẫn ra lá non, thậm chí đơm hoa kết trái, nhưng thực tế bên trong thân đã bị rỗng ruột. Nếu không đốn hạ kịp thời sẽ gây tai họa cho người đi đường, nhất là những ngày mưa bão' - anh Nguyễn Đăng Phong - nhân viên kỹ thuật Công ty TNHH MTV Công viên cây xanh TPHCM chỉ vào một thân cây, nói.