(GLO)- Không chỉ nỗ lực vượt khó, vươn lên trở thành tấm gương sản xuất-kinh doanh giỏi, nhiều cựu chiến binh (CCB) trên địa bàn TP. Pleiku) còn đóng góp tích cực cho công tác từ thiện, an sinh xã hội trên địa bàn mình sinh sống.
(GLO)- Vượt qua khó khăn, vợ chồng chị Puih H’Anen (làng Blang 1, xã Ia Dêr, huyện Ia Grai, tỉnh Gia Lai) đã nỗ lực vươn lên làm giàu từ mô hình kinh tế tổng hợp và tạo việc làm ổn định cho hàng chục người dân trong làng.
(GLO)- Trở về với cuộc sống đời thường, nhiều thương binh, bệnh binh ở huyện Chư Sê, Gia Lai tiếp tục tiên phong phát triển kinh tế, vượt khó vươn lên làm giàu.
Phát triển từ cơ sở sản xuất nông sản sạch của chị Nguyễn Thị Oanh (SN 1991, phường Hòa Quý, quận Ngũ Hành Sơn, Đà Nẵng), đến nay, HTX Nông sản sạch Đô 37 là điểm tựa cho phụ nữ trên địa bàn có công ăn việc làm ổn định.
(GLO)- Phong trào “Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” được Hội Nông dân huyện Đak Đoa triển khai sâu rộng, thu hút đông đảo hội viên nông dân tích cực tham gia.
Nhờ cần cù, chịu khó trong lao động, nhiều hộ gia đình Jrai ở xã Ia Mơ Nông (huyện Chư Păh) đã vượt khó, vươn lên làm giàu, góp phần xây dựng quê hương ngày càng phát triển.
(GLO)- “Đồng hành với thanh niên khởi nghiệp, lập nghiệp” là một chương trình trọng tâm hàng năm của tổ chức Đoàn. Bằng những việc làm cụ thể, các tổ chức Đoàn trong tỉnh Gia Lai đã giúp thanh niên dân tộc thiểu số có việc làm, tự vươn lên xóa đói, giảm nghèo và làm giàu ngay trên mảnh đất quê hương
Nhiều người trẻ rời thành phố phồn hoa, ồn ào, tìm về với thiên nhiên để làm chủ chính mình. Họ mang theo những khát khao xây dựng giấc mơ trên con đường riêng, từng bước làm giàu trên mảnh đất quê hương và tạo sinh kế cho người dân.
(GLO)- Nhờ tích cực trồng rừng sản xuất, người dân làng Đê Chơ Gang (xã Phú An, huyện Đak Pơ, tỉnh Gia Lai) có nguồn thu nhập ổn định, từng bước nâng cao đời sống và làm giàu trên chính mảnh đất quê hương.
(GLO)- Đó là anh Cao Thanh Bình, dân tộc Chứt, ở làng Mơ Nú (xã Ia Kênh, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai). Từ người làm thuê, 20 năm sau, anh trở nên giàu có. Không chỉ nỗ lực làm giàu cho bản thân, anh còn góp phần lan tỏa hình ảnh sống tích cực, tham gia giải quyết việc làm tại địa phương.
(GLO)- Giai đoạn 2017-2022, huyện Chư Pưh (tỉnh Gia Lai) có 3.708 hộ nông dân đạt danh hiệu sản xuất kinh doanh giỏi các cấp, chiếm 71,2% số hộ đăng ký. Trong đó, đạt danh hiệu sản xuất kinh doanh giỏi cấp trung ương có 22 hộ, cấp tỉnh 348 hộ, cấp huyện 909 hộ và cấp xã 2.429 hộ.
Sau những thất bại liên tiếp, anh Nguyễn Thành Luân (SN 1992, trú tại xã Quang Diệm, huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh) vẫn quyết tâm làm giàu trên mảnh đất quê hương với mô hình nuôi đông trùng hạ thảo. Anh vừa được T.Ư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh trao tặng giải thưởng Lương Định Của năm 2022.
(GLO)- Những năm qua, phong trào “Nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững“ ở huyện Ia Pa (tỉnh Gia Lai) đạt kết quả tích cực. Phong trào đã phát huy sự năng động, sáng tạo trong lao động sản xuất của nông dân, góp phần phát triển kinh tế-xã hội của địa phương.
(GLO)- Nhờ chuyển đổi cây trồng phù hợp, sau hơn 20 năm gầy dựng cơ nghiệp, ông Phạm Văn Thùy (làng Xom Pốt, xã Ia Pia, huyện Chư Prông, tỉnh Gia Lai) đã trở thành gương sáng trong vượt khó làm giàu tại địa phương với mức thu nhập trung bình 350 triệu đồng/năm.
(GLO)- Mô hình trồng cây ăn quả kết hợp chăn nuôi đã đem lại cho gia đình ông Đào Văn Thụ (tổ 10, thị trấn Phú Túc, huyện Krông Pa) nguồn thu nhập trên 300 triệu đồng/năm.
(GLO)- Vốn là những nông dân nghèo, xuất phát điểm khó khăn, song bằng ý chí và nghị lực vươn lên, họ đã “bám đất, bám làng“ để xây dựng các mô hình kinh tế hiệu quả với quyết tâm làm giàu trên chính quê hương mình.
(GLO)- Nhờ chịu khó học hỏi, mạnh dạn thay đổi phương thức sản xuất nên không ít nông dân có thu nhập khá, đồng thời cung cấp ra thị trường những sản phẩm mới lạ, độc đáo.