(GLO)- Với chủ đề: “Báo Đảng địa phương với công tác tuyên truyền về xây dựng nông thôn mới”, Hội thảo đã diễn ra sôi nổi cùng phần tham luận của các đoàn tập trung đánh giá thời gian qua, các cơ quan báo Đảng địa phương trong khu vực đã đẩy mạnh tuyên truyền chủ trương chính sách của Đảng và Nhà nước về nông nghiệp, nông dân và nông thôn theo nghị quyết Hội nghị lần thứ 7 Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X.
Ông Đoàn Minh Phụng-Tổng biên tập Báo Gia Lai trao cờ cho đơn vị đăng cai Hội thảo báo Đảng khu vực miền Trung-Tây Nguyên lần thứ 20 (vòng III) năm 2012. Ảnh: Đức Thụy
Đồng thời, trong năm 2011 đã chú trọng tuyên truyền sâu rộng Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, gắn với các mô hình và phương pháp, những định hướng cụ thể, phù hợp với tình hình thực tiễn của từng địa phương.
Đón các đoàn tham dự Hội thảo vào thăm xã Ia Ve. Ảnh: Đức Thụy
Phát biểu tại Hội thảo, lãnh đạo các cơ quan Trung ương và UBND tỉnh Gia Lai đánh giá cao công tác tuyên truyền của báo Đảng địa phương đối với nông nghiệp, nông dân và nông thôn. Đồng thời mong muốn thông qua hội thảo này, sẽ giúp các cơ quan báo Đảng trong khu vực và đội ngũ nhà báo có dịp học tập, trao đổi kinh nghiệm về tuyên truyền xây dựng nông thôn mới trong thời gian tới. Tiếp tục có những tin bài hay, sản phẩm báo chí chất lượng, gắn với địa phương cơ sở để làm tốt công tác tuyên truyền xây dựng nông thôn mới.
Các đại biểu tham quan làng thổ cẩm Glar. Ảnh: Nguyễn Giác
Cùng với biểu dương những thành quả đạt được, nên phân tích những mặt hạn chế cần khắc phục, cũng như giúp địa phương rút ra những kinh nghiệm bổ ích, phát huy và nhân rộng mô hình, những cách làm hay có hiệu quả thiết thực, vận dụng có hiệu quả các chủ trương chính sách liên quan, gắn với các phong trào thi đua yêu nước ở cơ sở, cũng như giúp các bộ ngành Trung ương xem xét và đề ra những chính sách phù hợp trong xây dựng nông thôn mới, phù hợp với quá trình vận động và phát triển của nông nghiệp và nông thôn trong thời kỳ công nghiệp hóa-hiện đại hóa đất nước, tiến trình hội nhập quốc tế, để xây dựng nông thôn mới thật sự trở thành phong trào hành động cách mạng mang tính xã hội hóa cao, thu hút toàn xã hội tham gia…
Giã bạn. Ảnh: Đức Thụy
Trong chuỗi hoạt động của Hội thảo, các đơn vị tham gia có chuyến đi thực tế ở làng Ongol (xã Ia Vê-huyện Chư Prông) và xã Glar (huyện Đak Đoa)- nghe lãnh đạo huyện Chư Prông, huyện Đak Đoa, Công ty TNHH một thành viên Cao su Chư Prông, Bộ Tư lệnh Binh đoàn 15 báo cáo về công tác xây dựng nông thôn mới tại địa bàn gắn với việc giải quyết việc làm, đảm bảo an sinh xã hội cho đồng bào dân tộc thiểu số tại địa phương, đảm bảo an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội ở vùng biên giới… Hội thảo thống nhất giao cho Báo Quảng Bình là đơn vị đăng cai Hội thảo Báo Đảng khu vực miền Trung-Tây Nguyên lần thứ 20 (vòng III) vào năm 2012.
Ông Vương Hộ Ninh chuyển lời chia buồn sâu sắc của Trung ương ĐCS Trung Quốc và Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tập Cận Bình đến Đảng, Nhà nước, nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
(GLO)-Chiều 25-7, tại UBND xã Ia Rtô (thị xã Ayun Pa, tỉnh Gia Lai), đại biểu HĐND 3 cấp đã có buổi tiếp xúc cử tri sau kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 của HĐND các cấp, nhiệm kỳ 2021-2026.
(GLO)- Chiều 25-7, Đoàn lãnh đạo Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Gia Lai do Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Hồ Văn Niên làm Trưởng đoàn đã đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và chia buồn cùng gia quyến.
Tại Lại Đà (Đông Hội, Đông Anh, Hà Nội), suốt buổi sáng nay, hàng nghìn người đã xếp hàng dài đợi tới lượt mình được vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Sáng 25/7, tại Nhà Tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội) đã diễn ra Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, theo nghi thức Quốc tang.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ngô Thị Mận.
Sáng 24/7, tại nhà văn hóa thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội, Ban tổ chức lễ tang và chính quyền địa phương đã tiến hành kiểm tra công tác chuẩn bị Lễ viếng, Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại quê nhà của Tổng Bí thư.
Nhiều nhà lãnh đạo các nước, các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản, các Đảng đối tác, các tổ chức quốc tế đã gửi các điện/thư/thông điệp chia buồn khi biết tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần.
Mọi công tác chuẩn bị của Bộ Quốc phòng cho Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã ổn định, được chuẩn bị rất chu đáo, trang trọng, các lực lượng của quân đội đã sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ.
Báo Gia Lai trân trọng giới thiệu bài viết “Thực hiện ý nguyện của đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Quốc hội tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động đáp ứng yêu cầu phát triển của đất nước và sự kỳ vọng của Nhân dân" của đồng chí Trần Thanh Mẫn, Uỷ viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội.
(GLO)- Sáng 24-7, Đoàn lãnh đạo tỉnh do đồng chí Nguyễn Tuấn Anh-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh làm trưởng đoàn đã đi thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Krông Pa nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sỹ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Chiều 23-7, đoàn công tác do Phó Chủ tịch phụ trách UBND tỉnh Gia Lai Nguyễn Thị Thanh Lịch làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công với cách mạng tiêu biểu tại huyện Phú Thiện nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), sáng 23-7, đoàn công tác của tỉnh do Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Gia Lai Huỳnh Quang Thái làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công với cách mạng tiêu biểu tại huyện Ia Pa.
(GLO)-Chiều 23-7, đoàn công tác do đồng chí Thái Thanh Bình-Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Chủ nhiệm Uỷ ban Kiểm tra Tỉnh uỷ làm trưởng đoàn đã đến thăm, tặng quà cho 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Chư Păh nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
Bộ trưởng Ngoại giao Thái Lan bày tỏ sự chia buồn sâu sắc với Đại sứ Phạm Việt Hùng cùng toàn thể cán bộ, nhân viên đại sứ quán về sự mất mát to lớn của Đảng, Nhà nước, Chính phủ và Nhân dân Việt Nam.