Sáng 15-4, tại Hà Nội, Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc tiếp Chủ tịch Quốc hội Lào Pany Yathotu nhân dịp sang thăm Việt Nam dự Lễ kỷ niệm 60 năm ngày thành lập Ngân hàng Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV).
Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc tiếp Chủ tịch Quốc hội Lào Pany Yathotou.
Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc khẳng định, trước sau như một Đảng, Nhà nước và nhân dân Việt Nam luôn coi trọng và hết lòng vun đắp cho mối quan hệ hữu nghị truyền thống, đoàn kết đặc biệt và hợp tác toàn diện Việt Nam-Lào.
Dự kiến vào tháng 7 tới, công trình tòa nhà Quốc hội của Lào, quà tặng của Đảng, Nhà nước và nhân dân Việt Nam cho Đảng, Nhà nước và nhân dân Lào sẽ được động thổ.
Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc cho biết, việc giám sát xây dựng công trình này sẽ được giao cho một tổ chức có uy tín của Việt Nam và tổ chức này sẽ chịu trách nhiệm trước Bộ Chính trị và Quốc hội hai nước về chất lượng của công trình.
Nhân dịp này, Thủ tướng đề nghị Ngân hàng Nhà nước Việt Nam chỉ đạo BIDV và các ngân hàng khác cùng hợp tác với Lào để mở thêm các kênh tín dụng cho các dự án hợp tác đầu tư giữa hai nước.
Nhân dịp đến thăm Việt Nam vào ngày mùng 1 Tết cổ truyền của Lào, Chủ tịch Quốc hội Pany Yathotu chúc Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc và các nhà lãnh đạo, nhân dân Việt Nam sẽ đạt được nhiều thành tích hơn nữa trong thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng lần thứ XII.
Chủ tịch Pany Yathotu bày tỏ cảm ơn sự giúp đỡ hết sức hiệu quả và chân tình của Việt Nam đối với Lào thời gian qua, trong đó có việc Lào được sử dụng cảng Vũng Áng, con đường chiến lược ra biển gần nhất.
Quốc hội Lào đánh giá cao sự hợp tác giữa hai Chính phủ trong việc thúc đẩy quan hệ giữa hai nước lên tầm cao mới.
Ông Vương Hộ Ninh chuyển lời chia buồn sâu sắc của Trung ương ĐCS Trung Quốc và Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tập Cận Bình đến Đảng, Nhà nước, nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
(GLO)-Chiều 25-7, tại UBND xã Ia Rtô (thị xã Ayun Pa, tỉnh Gia Lai), đại biểu HĐND 3 cấp đã có buổi tiếp xúc cử tri sau kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 của HĐND các cấp, nhiệm kỳ 2021-2026.
(GLO)- Chiều 25-7, Đoàn lãnh đạo Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Gia Lai do Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Hồ Văn Niên làm Trưởng đoàn đã đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và chia buồn cùng gia quyến.
Tại Lại Đà (Đông Hội, Đông Anh, Hà Nội), suốt buổi sáng nay, hàng nghìn người đã xếp hàng dài đợi tới lượt mình được vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Sáng 25/7, tại Nhà Tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội) đã diễn ra Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, theo nghi thức Quốc tang.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ngô Thị Mận.
Sáng 24/7, tại nhà văn hóa thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội, Ban tổ chức lễ tang và chính quyền địa phương đã tiến hành kiểm tra công tác chuẩn bị Lễ viếng, Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại quê nhà của Tổng Bí thư.
Nhiều nhà lãnh đạo các nước, các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản, các Đảng đối tác, các tổ chức quốc tế đã gửi các điện/thư/thông điệp chia buồn khi biết tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần.
Mọi công tác chuẩn bị của Bộ Quốc phòng cho Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã ổn định, được chuẩn bị rất chu đáo, trang trọng, các lực lượng của quân đội đã sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ.
Báo Gia Lai trân trọng giới thiệu bài viết “Thực hiện ý nguyện của đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Quốc hội tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động đáp ứng yêu cầu phát triển của đất nước và sự kỳ vọng của Nhân dân" của đồng chí Trần Thanh Mẫn, Uỷ viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội.
(GLO)- Sáng 24-7, Đoàn lãnh đạo tỉnh do đồng chí Nguyễn Tuấn Anh-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh làm trưởng đoàn đã đi thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Krông Pa nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sỹ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Chiều 23-7, đoàn công tác do Phó Chủ tịch phụ trách UBND tỉnh Gia Lai Nguyễn Thị Thanh Lịch làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công với cách mạng tiêu biểu tại huyện Phú Thiện nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), sáng 23-7, đoàn công tác của tỉnh do Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Gia Lai Huỳnh Quang Thái làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công với cách mạng tiêu biểu tại huyện Ia Pa.
(GLO)-Chiều 23-7, đoàn công tác do đồng chí Thái Thanh Bình-Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Chủ nhiệm Uỷ ban Kiểm tra Tỉnh uỷ làm trưởng đoàn đã đến thăm, tặng quà cho 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Chư Păh nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
Bộ trưởng Ngoại giao Thái Lan bày tỏ sự chia buồn sâu sắc với Đại sứ Phạm Việt Hùng cùng toàn thể cán bộ, nhân viên đại sứ quán về sự mất mát to lớn của Đảng, Nhà nước, Chính phủ và Nhân dân Việt Nam.