“Giải cứu, nhưng nạn nhân phải được an toàn”, đó là mệnh lệnh từ trái tim của những lính trinh sát mỗi lần vào hang ổ của bọn buôn người, cứu các nạn nhân trong đặc khu kinh tế Bokeo (Lào).
Sự cố kẹt thang máy xảy ra tại nhà hàng K. trên đường Nguyễn Tri Phương (P.9, Q.5, TP.HCM) làm 9 người bị mắc kẹt được lực lượng chức năng giải cứu thành công.
Đi qua đủ thăng trầm của nghề y, mái tóc điểm bạc, nhiều thầy thuốc vẫn miệt mài trên con đường chữa bệnh cứu người. Họ đi đến bất kỳ nơi đâu người bệnh cần với một tinh thần y khoa dấn thân và trách nhiệm truyền “lửa nghề” cho thế hệ kế cận.
(GLO)- Thừa ủy quyền của Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, sáng 18-3, anh Phan Hồ Giang-Phó Bí thư Thường trực Tỉnh Đoàn Gia Lai đã trao huy hiệu “Tuổi trẻ dũng cảm” cho 2 học sinh Trường THCS Kpă Klơng (xã Ia Pia, huyện Chư Prông) có hành động dũng cảm cứu người đuối nước.
Báo chí gọi bà là "người đàn bà trở về từ mắt bão". Nữ thuyền trưởng đầu tiên của Việt Nam không chỉ trở về từ mắt bão mà còn cứu sống 36 mạng người giữa phút sinh tử cận kề.
(GLO)- Thấy con gái sốt cao dai dẳng không dứt kèm theo biểu hiện mệt mỏi, tôi tức tốc đưa con đến bệnh viện. Sau khi khám lâm sàng, bác sĩ chỉ định làm xét nghiệm máu. Điều tôi cảm thấy ấm lòng là dẫu bệnh nhân đông, áp lực công việc lớn, song các bác sĩ vẫn rất kiên nhẫn và ân cần đến khi bé vui vẻ tự nguyện thực hiện xét nghiệm.
(GLO)- Nhân kỷ niệm 76 năm Ngày truyền thống Hội Chữ thập đỏ Việt Nam (23/11/1946-23/11/2022), sáng 23-11, lãnh đạo Thành ủy, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) đã đến thăm, chúc mừng cán bộ, viên chức Hội Chữ thập đỏ thành phố.
(GLO)- Sáng 22-11, Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện huyện Phú Thiện phối hợp với Khoa Huyết học-Truyền máu (Bệnh viện Đa khoa tỉnh Gia Lai) phát động hiến máu tình nguyện đợt 2 năm 2022 nhằm chào mừng 76 năm ngày thành lập Hội Chữ thập đỏ Việt Nam (23/11/1946-23/11/2022).
(GLO)- Với gần 40 lần tham gia hiến máu tình nguyện, chị Đặng Thị Thu Hương-Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy phường Hội Thương (TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai) được mọi người gọi là “nữ hiệp sĩ“. Đồng hành cùng chồng trong nhiều hoạt động hiến máu vì cộng đồng, chị vinh dự được Trung ương Hội Chữ thập đỏ Việt Nam tặng bằng khen.
(GLO)- Ủy ban nhân dân huyện Hải Hậu (tỉnh Nam Định) thăm, tặng giấy khen, biểu dương hành động dũng cảm cứu người bị đuối nước của em Bùi Hải An (ở xóm 10, xã Hải Trung).
(GLO)- Những ngày qua, dư luận cả nước, đặc biệt là giới trẻ đã dành những tình cảm đặc biệt trân quý đối với hành động dũng cảm cứu người đuối nước của Trung úy Thái Ngô Hiếu-cán bộ Phòng Cảnh sát Phòng cháy chữa cháy và Cứu nạn cứu hộ (Công an tỉnh Đồng Nai) và anh Nguyễn Đức Chính (trú tại tổ dân phố số 8, thị trấn Thịnh Long, huyện Hải Hậu, tỉnh Nam Định).