(GLO)- Được sự cho phép của UBND tỉnh Gia Lai, ngày 24-5 tại phường Chi Lăng (TP. Pleiku), Hội Thánh Tin lành Việt Nam (miền Nam) đã long trọng tổ chức Hội đồng thành lập Chi hội Tin lành Plei Châm Aneh.
(GLO)- Đoàn công tác do ông Trần Minh Sơn-Tỉnh ủy viên, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh làm trưởng đoàn vừa đi thăm, chúc mừng các cơ sở Công giáo và Tin lành nhân dịp lễ Phục sinh năm 2024.
(GLO)- Sáng 1-4, Công an tỉnh Gia Lai tổ chức lễ chào cờ tháng 4 và biểu dương các cá nhân có thành tích xuất sắc trong chuyên án đấu tranh với tội phạm.
(GLO)- Ngày 28-3, tại UBND xã Ia Mrơn, huyện Ia Pa (tỉnh Gia Lai) tổ chức ra mắt mô hình “Trở về với đức tin, giữ bình yên thôn làng” thực hiện trên địa bàn 5 thôn gồm: H’Lil 1, 2 và Ma Rin 1, 2, 3.
(GLO)- Ngày 28-3, đoàn công tác do ông Siu Trung-Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Gia Lai làm trưởng đoàn đã đi thăm và chúc mừng các cơ sở Công giáo, Tin lành trên địa bàn thị xã An Khê nhân dịp lễ Phục sinh năm 2024.
(GLO)- Toàn tỉnh Gia Lai hiện có 5 tôn giáo chính (gồm: Công giáo, Phật giáo, Tin lành, Cao đài, Baha’i) với khoảng 400.000 tín đồ, chiếm khoảng 28% dân số toàn tỉnh.
(GLO)- Sáng 15-3, Công an huyện Đak Pơ và điểm nhóm tin lành Kuk Đak (xã An Thành, huyện Đak Pơ, tỉnh Gia Lai) tiến hànhký kết quy chế phối hợp trong công tác tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật về trật tự, an toàn giao thông.
(GLO)- Tại các nhà thờ, giáo xứ trên địa bàn tỉnh Gia Lai, đồng bào theo đạo Công giáo và Tin lành đón mừng lễ Giáng sinh 2023 an lành, vui vẻ. Các cấp địa phương trong tỉnh đã quan tâm, tạo điều kiện thuận lợi để đồng bào theo đạo đón mừng Giáng sinh.
(GLO)- Chiều 22-9, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện và Phòng Tài nguyên-Môi trường huyện Ia Pa (tỉnh Gia Lai) tổ chức hội nghị ký kết Chương trình phối hợp phát huy vai trò các tôn giáo tham gia bảo vệ môi trường và ứng phó với biến đổi khí hậu giai đoạn 2023-2026.
(GLO)- Trên địa bàn huyện Chư Prông (tỉnh Gia Lai) có 4 tôn giáo đang hoạt động gồm: Công giáo, Phật giáo, Tin lành và Cao đài với khoảng hơn 170 chức sắc, tu sĩ, chức việc và hơn 27.000 tín đồ. Những năm qua, huyện thường xuyên tuyên truyền, vận động chức sắc, tín đồ chấp hành sinh hoạt tôn giáo đúng quy định pháp luật, góp phần phát triển kinh tế-xã hội, xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân.
(GLO)- Ngày 18-5, Hội Liên hiệp phụ nữ huyện Chư Sê (tỉnh Gia Lai) phối hợp với Hội Liên hiệp phụ nữ xã Bar Măih tổ chức lễ ra mắt Câu lạc bộ (CLB) “Phụ nữ tuyên truyền vận động quần chúng tham gia sinh hoạt đạo thuần túy” làng Tơ Drăh và tổ chức truyền thông tuyên truyền giáo dục, vận động, hỗ trợ phụ nữ tham gia giải quyết một số vấn đề liên quan đến phụ nữ năm 2023.
(GLO)- Chuẩn bị đón lễ Giáng sinh năm 2022, từ 19 đến 21-12, các đoàn công tác của Ban Thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Gia Lai đã đi thăm và chúc mừng tại một số cơ sở tôn giáo trên địa bàn tỉnh.
(GLO)- Trên địa bàn huyện Mang Yang có 4 tôn giáo gồm: Công giáo, Phật giáo, Tin lành, Cao đài; hơn 280 chức sắc và chức việc, nhà tu hành và khoảng hơn 16 ngàn người theo đạo. Những năm qua, đồng bào theo đạo chấp hành đúng quy định pháp luật trong sinh hoạt tôn giáo, sống “tốt đời-đẹp đạo“, góp phần phát triển kinh tế-xã hội, đảm bảo quốc phòng-an ninh.
(GLO)- Những ngày này, đồng bào theo đạo Công giáo và Tin lành trong tỉnh đang tất bật chuẩn bị đón mừng Giáng sinh. Quán triệt phương châm “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch Covid-19“, các cơ sở tôn giáo chủ trương tổ chức lễ Giáng sinh phù hợp với tình hình dịch bệnh tại địa phương.
(GLO)- Việc triển khai thực hiện Luật Tín ngưỡng, tôn giáo trên địa bàn tỉnh đã góp phần mang lại hiệu quả thiết thực trong công tác quản lý nhà nước đối với các hoạt động tôn giáo, xây dựng và củng cố khối đại đoàn kết toàn dân.