(GLO)- Ngày 3-8, Hội Cựu chiến binh (CCB) huyện Krông Pa đã tổ chức Đại hội đại biểu lần thứ VII (nhiệm kỳ 2022-2027). Ông Hoàng Quốc Việt-Phó Chủ tịch Hội CCB huyện (nhiệm kỳ 2017-2022) được bầu giữ chức vụ Chủ tịch Hội CCB huyện khóa mới.
Ban Chấp hành Hội CCB huyện Krông Pa khóa VII, nhiệm kỳ 2022-2027 ra mắt đại hội. Ảnh: Nguyễn Ngọc
Nhiệm kỳ qua, cán bộ, hội viên CCB huyện luôn phát huy truyền thống “Bộ đội Cụ Hồ”, năng động, sáng tạo, vượt khó hoàn thành 6/7 chỉ tiêu nghị quyết đại hội lần thứ VI đề ra. Đến nay đời sống của hội viên được cải thiện đáng kể. Tỷ lệ hộ khá, giàu tăng nhanh, từ 26,8% (năm 2017) lên 38,8% số hộ (năm 2022); hộ nghèo giảm từ 208 hộ xuống còn 84 hộ.
Cùng với sự hỗ trợ của Hội CCB tỉnh, Hội CCB huyện đã sửa và làm mới 13 căn nhà cho hội viên; mua 8 con bò giao cho 5 hộ nuôi luân chuyển; một số hội viên còn hiến hơn 3.500 m2 đất để làm đường nông thôn. Trong nhiệm kỳ, Hội đã phát triển được 304 hội viên mới, nâng lên tổng số 1.548 hội viên với 15 hội cơ sở. Phát huy kết quả đạt được, nhiệm kỳ 2022-2027, Hội CCB huyện Krông Pa đặt ra 7 chỉ tiêu, trong đó nhiệm vụ quan trọng là mỗi năm giảm 1-1,2% tỷ lệ hội viên nghèo theo chuẩn mới; cùng với Hội CCB tỉnh mỗi năm hỗ trợ xóa 2 nhà dột nát, nhà tạm cho gia đình hội viên…
Tại đại Đại hội, các đại biểu đã bầu 17 người vào Ban Chấp hành Hội CCB huyện khóa VII và bầu 10 đại biểu chính thức, 2 đại biểu dự khuyết đi dự đại hội cấp trên. Ông Hoàng Quốc Việt-Phó Chủ tịch Hội CCB huyện Krông Pa nhiệm kỳ 2017-2022 được bầu giữ chức vụ Chủ tịch Hội CCB huyện khóa VII. Dịp này, UBND huyện cũng tặng giấy khen cho 4 tập thể và 2 cá nhân có thành tích trong công tác Hội CCB giai đoạn 2017-2022.
Ông Vương Hộ Ninh chuyển lời chia buồn sâu sắc của Trung ương ĐCS Trung Quốc và Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tập Cận Bình đến Đảng, Nhà nước, nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
(GLO)-Chiều 25-7, tại UBND xã Ia Rtô (thị xã Ayun Pa, tỉnh Gia Lai), đại biểu HĐND 3 cấp đã có buổi tiếp xúc cử tri sau kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 của HĐND các cấp, nhiệm kỳ 2021-2026.
(GLO)- Chiều 25-7, Đoàn lãnh đạo Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Gia Lai do Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Hồ Văn Niên làm Trưởng đoàn đã đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và chia buồn cùng gia quyến.
Tại Lại Đà (Đông Hội, Đông Anh, Hà Nội), suốt buổi sáng nay, hàng nghìn người đã xếp hàng dài đợi tới lượt mình được vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Sáng 25/7, tại Nhà Tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội) đã diễn ra Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, theo nghi thức Quốc tang.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ngô Thị Mận.
Sáng 24/7, tại nhà văn hóa thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội, Ban tổ chức lễ tang và chính quyền địa phương đã tiến hành kiểm tra công tác chuẩn bị Lễ viếng, Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại quê nhà của Tổng Bí thư.
Nhiều nhà lãnh đạo các nước, các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản, các Đảng đối tác, các tổ chức quốc tế đã gửi các điện/thư/thông điệp chia buồn khi biết tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần.
Mọi công tác chuẩn bị của Bộ Quốc phòng cho Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã ổn định, được chuẩn bị rất chu đáo, trang trọng, các lực lượng của quân đội đã sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ.
Báo Gia Lai trân trọng giới thiệu bài viết “Thực hiện ý nguyện của đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Quốc hội tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động đáp ứng yêu cầu phát triển của đất nước và sự kỳ vọng của Nhân dân" của đồng chí Trần Thanh Mẫn, Uỷ viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội.
(GLO)- Sáng 24-7, Đoàn lãnh đạo tỉnh do đồng chí Nguyễn Tuấn Anh-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh làm trưởng đoàn đã đi thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Krông Pa nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sỹ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Chiều 23-7, đoàn công tác do Phó Chủ tịch phụ trách UBND tỉnh Gia Lai Nguyễn Thị Thanh Lịch làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công với cách mạng tiêu biểu tại huyện Phú Thiện nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), sáng 23-7, đoàn công tác của tỉnh do Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Gia Lai Huỳnh Quang Thái làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công với cách mạng tiêu biểu tại huyện Ia Pa.
(GLO)-Chiều 23-7, đoàn công tác do đồng chí Thái Thanh Bình-Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Chủ nhiệm Uỷ ban Kiểm tra Tỉnh uỷ làm trưởng đoàn đã đến thăm, tặng quà cho 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Chư Păh nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
Bộ trưởng Ngoại giao Thái Lan bày tỏ sự chia buồn sâu sắc với Đại sứ Phạm Việt Hùng cùng toàn thể cán bộ, nhân viên đại sứ quán về sự mất mát to lớn của Đảng, Nhà nước, Chính phủ và Nhân dân Việt Nam.