Toàn quốc đến nay đã xác nhận khoảng 9 triệu người có công, trong đó có gần 1,2 triệu liệt sỹ; gần 500.000 thân nhân liệt sỹ; trên 117.000 Mẹ Việt Nam Anh hùng; gần 600.000 thương binh...
(GLO)- Tôi không có ý định bình bài thơ “Một nửa bông hồng” của nhà thơ Văn Công Hùng. Nhưng thành thật mà nói, bài thơ luôn ám ảnh tôi, khiến tôi day dứt, nhất là trong những ngày tháng 7 này.
(GLO)- Trong tháng 7 tri ân, tuổi trẻ TP. Pleiku tập trung triển khai nhiều hoạt động ý nghĩa, thể hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn” và tri ân các thế hệ cha anh đã không tiếc máu xương vì độc lập, tự do của Tổ quốc.
(GLO)- Chiều 19-7, Thành Đoàn Pleiku (tỉnh Gia Lai) đã đến thăm, tặng quà các Mẹ Việt Nam Anh hùng và gia đình có công với cách mạng trên địa bàn TP. Pleiku.
Cầu Hiền Lương-sông Bến Hải vừa là biểu tượng nỗi đau chia cắt đất nước đằng đẵng suốt 21 năm, vừa là biểu tượng khát vọng hòa bình và thống nhất non sông.
(GLO)- Sáng 27-1, đoàn công tác do đồng chí Trịnh Duy Thuân-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy Gia Lai, Bí thư Thành ủy Pleiku làm trưởng đoàn đến thăm, chúc Tết các Mẹ Việt Nam Anh hùng trên địa bàn TP. Pleiku nhân dịp Tết Nguyên đán Giáp Thìn năm 2024.
(GLO)- Bằng tất cả tình cảm, sự trân trọng và trách nhiệm, các cơ quan, đơn vị, địa phương, tổ chức, cá nhân đã cộng đồng trách nhiệm, góp phần xoa dịu nỗi đau chiến tranh. Những việc làm nghĩa tình, trách nhiệm này không chỉ thể hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn” của dân tộc mà còn giáo dục truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ.
(GLO)- Chiều 25-7, Thành Đoàn Pleiku (tỉnh Gia Lai) phối hợp cùng Đoàn trường THPT Chi Lăng đến thăm hỏi, tặng quà Mẹ Việt Nam Anh hùng trên địa bàn TP. Pleiku.
(GLO)- Hàng năm, Quỹ “Đền ơn đáp nghĩa” các cấp trong tỉnh Gia Lai đã vận động được hơn 3 tỷ đồng. Từ nguồn vận động, Quỹ đã hỗ trợ các gia đình chính sách gặp khó khăn trong cuộc sống cũng như tu sửa, tôn tạo các công trình ghi công liệt sĩ.
(GLO)- Ngày 19-1, Đoàn Khối các Cơ quan và Doanh nghiệp tỉnh Gia Lai đã đến thăm, tặng quà Mẹ Việt Nam Anh hùng và các học sinh có hoàn cảnh khó khăn ở các huyện: Ia Grai, Chư Păh, Chư Sê, Đak Đoa và TP. Pleiku.
(GLO)- Đó là mong muốn mà lãnh đạo Đảng, Nhà nước và cá nhân đồng chí Đỗ Văn Chiến-Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam gửi gắm qua những phần quà ý nghĩa trao tặng các Mẹ Việt Nam Anh hùng, gia đình chính sách, người có công, các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh và hộ nghèo, cận nghèo trên địa bàn tỉnh Gia Lai vào chiều 14-1 vừa qua.
(GLO)- Chiều 14-1, nhân dịp Tết Nguyên đán Quý Mão 2023, đồng chí Đỗ Văn Chiến-Bí thư Trung ương Đảng, Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam đã đến thăm và tặng quà cho các Mẹ Việt Nam Anh hùng, gia đình chính sách, người có công, các đồng chí nguyên lãnh đạo tỉnh Gia Lai và hộ nghèo, cận nghèo trên địa bàn tỉnh.
(GLO)- Nữ họa sĩ Đặng Ái Việt nói về hành trình rong ruổi hàng ngàn ki lô mét trên chiếc xe máy “cà tàng“ để vẽ chân dung Mẹ Việt Nam Anh hùng trên mảnh đất hình chữ S bằng 2 chữ: Tri ân! Bởi lẽ, từng bước qua cuộc chiến và cùng là phận nữ, bà thấu hiểu nỗi đau của các mẹ khi những người con dứt ruột sinh ra đã hy sinh vì Tổ quốc.
Nhiều năm sau khi bà nội qua đời, thỉnh thoảng Huế lại mơ mình đang ăn cơm với nội. Khi giật mình tỉnh dậy, cô đều xuýt xoa tiếc vì chưa kịp ôm tạm biệt.
(GLO)- Những ngày qua, đoàn công tác của Tổng Công ty Tân Cảng Sài Gòn (Quân chủng Hải quân) đã có một số hoạt động ý nghĩa, tri ân sâu sắc các Mẹ Việt Nam Anh hùng (VNAH), thân nhân liệt sĩ, gia đình chính sách, người có công với cách mạng trên địa bàn tỉnh nhân kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27-7).