(GLO)- Dự báo thời tiết tỉnh Gia Lai đêm 3-2 và ngày 4-2 tại khu vực: các huyện phía Đông và Đông Bắc, các huyện phía Đông-Đông Nam, các huyện phía Tây-Tây Nam, các huyện phía Tây Bắc, TP. Pleiku, thị xã An Khê và thị xã Ayun Pa.
Hầu hết các khu vực trên cả nước có mưa vừa, mưa to và dông, cục bộ có nơi mưa rất to; trong mưa dông có khả năng xảy ra lốc, sét, mưa đá và gió giật mạnh.
Từ chiều 23/7 đến đêm 24/7, khu vực phía Tây Bắc Bộ, Thanh Hóa và Nghệ An có mưa vừa, mưa to và dông, cục bộ có nơi mưa rất to với tổng lượng mưa phổ biến từ 50-120mm, có nơi trên 250mm.
Theo các chuyên gia khí tượng, sáng sớm nay 23-7, tâm bão đã vào bờ tại tỉnh Quảng Ninh. Nhiều nơi ở miền Bắc bắt đầu mưa. Dự báo trong hôm nay, miền Bắc sẽ mưa to cả ngày.
Sáng nay (23/7), bão số 2 đi vào đất liền khu vực Quảng Ninh – Hải Phòng. Do bão đi sâu vào miền Bắc nước ta nên vùng ảnh hưởng mở rộng. Mưa lớn đỉnh điểm sẽ xuất hiện ở miền Bắc và Thanh Hoá trong hôm nay và ngày mai, riêng vùng Đông Bắc Bộ có gió giật mạnh.
Với lượng mưa lớn lại dồn dập trong thời gian ngắn thì hầu hết khu vực vùng núi, trung du Bắc Bộ cũng như phía Tây Thanh Hóa, Nghệ An có khả năng cao xảy ra lũ quét, sạt lở đất.
Đêm qua, bão số 2 đã đi vào đảo Hải Nam của Trung Quốc, mạnh lên cấp 9, giật cấp 11. Dự báo hôm nay, bão đi vào vịnh Bắc Bộ, rạng sáng mai đổ bộ Quảng Ninh với cường độ mạnh cấp 8, giật cấp 10. Từ đêm nay, miền Bắc và Thanh Hoá mưa lớn.
Thủ tướng yêu cầu các Bộ trưởng, Chủ tịch UBND các tỉnh, thành triển khai kịp thời các biện pháp ứng phó bão, mưa lũ bảo đảm an toàn tính mạng, hạn chế thấp nhất thiệt hại về tài sản cho người dân.
Do ảnh hưởng của bão số 2 nên vùng biển phía tây khu vực bắc Biển Đông, vùng biển phía đông khu vực Quảng Trị đến Quảng Ngãi, khu vực vịnh Bắc bộ sóng biển cao 2 - 4 m, vùng gần tâm bão từ 3 - 5 m.
Theo Cục Quản lý đê điều và Phòng chống thiên tai - Bộ Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn, hiện áp thấp nhiệt đới (ATNĐ) đã mạnh lên thành bão, từ chiều nay mưa lớn bắt đầu xuất hiện ở khu vực Tây Nguyên và Nam Bộ.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng sớm nay (21/7), áp thấp nhiệt đới vào vùng biển quần đảo Hoàng Sa. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 7, giật cấp 9 và có khả năng mạnh lên thành bão trong 24 giờ tới.
Theo thông tin cảnh báo của Trung tâm cảnh báo bão của Hải quân Hoa Kỳ thì áp thấp nhiệt đới trên Biển Đông đã phát triển lên thành bão số 2 từ sáng sớm nay 21-7.
Đến 13 giờ ngày 21/7, áp thấp nhiệt đới di chuyển theo hướng Tây Bắc, tốc độ khoảng 15 km/h, có khả năng mạnh lên thành bão; vị trí tâm bão cách đảo Hải Nam (Trung Quốc) khoảng 160km về phía Đông Nam.