(GLO)- Hàng ngàn ngọn nến, hàng ngàn nén nhang đã được tuổi trẻ tỉnh Gia Lai thành kính thắp lên trên từng phần mộ tại các nghĩa trang liệt sĩ vào tối 26-7 nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Sáng 24-6, tại Di tích Đền tưởng niệm liệt sĩ và Tượng đài chiến thắng Đak Pơ, tỉnh Gia Lai long trọng tổ chức lễ kỷ niệm 70 năm chiến thắng Đak Pơ (24/6/1954-24/6/2024).
(GLO)- Nhân kỷ niệm 134 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890-19/5/2024), ngày 15-5, Huyện ủy Chư Păh (tỉnh Gia Lai) trao Huy hiệu Đảng đợt 19-5 cho các đảng viên từ 30 tuổi Đảng trở lên tại các tổ chức cơ sở Đảng trên địa bàn.
(GLO)- Sáng 19-1, Đảng ủy xã Song An (thị xã An Khê, tỉnh Gia Lai) long trọng tổ chức lễ ra mắt cuốn sách lịch sử truyền thống cách mạng xã Song An giai đoạn 1945-2020.
(GLO)- Sáng 26-12, Hội Cựu tù chính trị yêu nước tỉnh Gia Lai tổng kết công tác Hội năm 2023, triển khai nhiệm vụ năm 2024. Tham gia hội nghị có đại diện các Hội và Ban liên lạc Cựu tù chính trị yêu nước các huyện, thị xã, thành phố.
(GLO)- Sáng 19-12, tại Khách sạn Pleiku Place, Ban liên lạc những người tham gia hoạt động cách mạng trong các thời kỳ kháng chiến tỉnh Gia Lai tổ chức hội nghị tổng kết công tác năm 2023 và triển khai phương hướng, nhiệm vụ năm 2024.
(GLO)- Ngày 7-11, Huyện ủy Chư Păh, Chư Sê đã trao Huy hiệu Đảng cho 42 đảng viên có từ 30 năm tuổi Đảng trở lên tại các tổ chức cơ sở Đảng trên địa bàn.
Trải qua những năm tháng kháng chiến, cùng với quân dân cả nước, đồng bào các dân tộc Tây Nguyên nói chung và Đắk Lắk nói riêng luôn kiên cường, bất khuất, một lòng theo cách mạng. Hòa bình, phát huy truyền thống cách mạng, đồng bào các dân tộc lại cùng nhau đoàn kết, chung tay xây dựng quê hương, đất nước ngày càng giàu đẹp.
(GLO)- Nhân kỷ niệm 76 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2023), sáng 21-7, đoàn công tác do đồng chí Thái Thanh Bình-Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Chủ nhiệm Uỷ ban kiểm tra Tỉnh uỷ làm trưởng đoàn đã đến thăm và tặng quà 5 gia đình người có công tiêu biểu tại huyện Chư Păh. Cùng đi có lãnh đạo Uỷ ban kiểm tra Tỉnh uỷ, Sở Tài nguyên và Môi trường, Kho bạc Nhà nước tỉnh, Huyện uỷ Chư Păh.
(GLO)- “Chiến thắng Đak Tô-Tân Cảnh là minh chứng cho sự lãnh đạo đúng đắn của Trung ương Đảng, Quân ủy Trung ương, sự chỉ đạo nhạy bén, linh hoạt, sáng tạo của Bộ Tư lệnh Mặt trận Tây Nguyên, thể hiện qua từng trận đánh, trên từng mũi hướng tiến công“. Đó là nhận định của Thượng tướng Lê Huy Vịnh-Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Ủy viên Quân ủy Trung ương, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng tại Hội thảo khoa học kỷ niệm 50 năm Chiến thắng Đak Tô-Tân Cảnh (24/4/1972-24/4/2022) vừa được tổ chức tại TP. Kon Tum với chủ đề: “Chiến thắng Đak Tô-Tân Cảnh: Giá trị lịch sử và bài học kinh nghiệm“.
(GLO)- Sáng 20-12, tại TP. Pleiku, Câu lạc bộ Lý luận trẻ tỉnh Gia Lai đã tổ chức sinh hoạt quý IV-năm 2021 theo hình thức trực tuyến. Tham gia buổi sinh hoạt có thành viên Câu lạc bộ Lý luận trẻ cấp tỉnh; Ban Chủ nhiệm Câu lạc bộ Lý luận trẻ các huyện, thị xã, thành phố.
(GLO)- Trong nhiệm kỳ 2016-2021, Ban Liên lạc những người tham gia hoạt động cách mạng trong các thời kỳ kháng chiến tỉnh Gia Lai (gọi tắt là Ban Liên lạc kháng chiến tỉnh) đã phát huy tinh thần đoàn kết, khắc phục khó khăn để thực hiện tốt công tác an sinh xã hội, nghĩa tình đồng đội, giáo dục truyền thống cho thế hệ trẻ.
(GLO)- Từ những kết quả đạt được qua hoạt động thực tiễn, những cán bộ trẻ ở huyện Krông Pa đang viết tiếp truyền thống vùng đất H2 anh hùng, chung sức xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp.
(GLO)- Không chỉ anh hùng trong 2 cuộc kháng chiến, 46 năm sau ngày giải phóng, Đảng bộ, chính quyền và đồng bào các dân tộc tỉnh Gia Lai tiếp tục phát huy tinh thần đoàn kết, chung sức thi đua xây dựng quê hương ngày càng giàu mạnh.
(GLO)- Từ năm 1925 đến 1975, thực dân Pháp rồi đế quốc Mỹ đã lần lượt sử dụng Nhà lao Pleiku (tỉnh Gia Lai) để giam cầm, đày đọa những người yêu nước, chiến sĩ cộng sản. Ngày nay, Nhà lao Pleiku là “địa chỉ đỏ“ giáo dục lòng yêu nước, truyền thống cách mạng cho thế hệ trẻ.
(GLO)- Sáng 21-12, Hội Cựu tù chính trị yêu nước tỉnh tổ chức Hội nghị tổng kết công tác năm 2020 và triển khai nhiệm vụ năm 2021. Dự hội nghị có lãnh đạo Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, lãnh đạo một số sở, ban, ngành, cơ quan trong tỉnh.
(GLO)- Ngày 7-12, Ban Thường vụ Tỉnh ủy tổ chức Tọa đàm kỷ niệm 75 Ngày thành lập Đảng bộ tỉnh Gia Lai (10/12/1945-10/12/2020), nhằm ôn lại truyền thống cách mạng vẻ vang của Đảng bộ tỉnh, của các thế hệ cán bộ, đảng viên và nhân dân các dân tộc tỉnh nhà trong suốt 75 năm qua. Báo Gia Lai điện tử xin trích đăng Diễn văn của đồng chí Bí thư Tỉnh ủy Gia Lai tại buổi Tọa đàm.