Phó giáo sư Trần Thành Nam cho rằng phụ huynh hiện đang quá chiều con, "cướp" quyền được khổ của trẻ làm giới trẻ thiếu sức chống chọi với căng thẳng trong khi lại chịu áp lực học hành lớn.
Cách đây một năm, dư luận dậy sóng trước thông tin một số ngành nghề bị các nhà sáng tạo nội dung TikTok (TikToker) nhận xét là "vô dụng nhất", "dễ thất nghiệp", "không có tương lai". Đến nay, xu hướng tìm hiểu ngành nghề qua TikTok vẫn sôi động, chưa có dấu hiệu hạ nhiệt.
(GLO)- Ngày 21-10, Trường THPT Chu Văn An (thị trấn Phú Túc, huyện Krông Pa, tỉnh Gia Lai) tổ chức hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp với chủ đề “Khám phá bản thân” cho hơn 1.000 em học sinh của trường.
(GLO)- Chiều 6-10, Trường THPT Đinh Tiên Hoàng (xã Ia Hdreh, huyện Krông Pa, tỉnh Gia Lai) tổ chức hoạt động ngoại khóa “Trò chuyện với tương lai” cho 411 học sinh toàn trường với khách mời là nhà văn, nhà báo Phương Huyền (hiện là phóng viên, biên tập viên Đài Tiếng nói Nhân dân TP. Hồ Chí Minh).
(GLO)- Phân luồng, định hướng nghề nghiệp cho học sinh sau THCS, THPT là chủ trương đúng đắn. Tuy nhiên, việc thực hiện phân luồng thời gian qua được đánh giá là thiếu hiệu quả, chưa có sự gắn kết giữa các bậc học.
Câu chuyện định hướng nghề nghiệp luôn là chủ đề “nóng” được nhiều sinh viên năm cuối theo học chuyên ngành báo chí tại Hà Nội đặc biệt quan tâm. Kết thúc 4 năm trên giảng đường đại học, có không ít sinh viên đã lựa chọn tiếp tục theo đuổi ngành học nhưng cũng có nhiều sinh viên đã mạnh dạn rẽ ngang sang con đường khác.
Sáng 14/4, tại Trường Phân hiệu Đại học Đà Nẵng tại Kon Tum (cơ sở 1), Ban Chấp hành Đoàn Trường Phân hiệu Đại học Đà Nẵng tại Kon Tum phối hợp với Công ty TNHH Làng Hồ Tourist tổ chức Workshop Triển lãm tranh gạo Làng hồ, tư vấn định hướng nghề nghiệp cho sinh viên năm 2023.
(GLO)- Chiều 26-8, Trung tâm Du học Việt Trí MD và Công ty cổ phần Phát triển nguồn nhân lực MD Việt Nam đã tặng quà và tổ chức vui Tết Trung thu 2022 cho trẻ em mồ côi đang được nuôi dưỡng tại Trung tâm Bảo trợ Xã hội tổng hợp tỉnh và Làng Trẻ em SOS Pleiku (tỉnh Gia Lai).
(GLO)- Xây dựng tài liệu giáo dục địa phương theo chương trình giáo dục phổ thông mới là nội dung quan trọng đang được ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) tỉnh khẩn trương triển khai. Hiện nay, công đoạn dạy thử nghiệm tại một số đơn vị trường học đã hoàn tất. Bước đầu, bộ tài liệu được đánh giá là gần gũi, dễ tiếp thu, góp phần vun đắp tình yêu quê hương cho học sinh.