Được thành lập từ mùa hè năm 2020, đội chiêng nữ của buôn Kbuôr, xã Hòa Khánh, TP. Buôn Ma Thuột đã mang lại nhiều niềm vui và sự tin tưởng trong nỗ lực duy trì, bảo tồn văn hóa cồng chiêng của nghệ nhân và người dân trong buôn.
Theo truyền thống của đồng bào Êđê, trẻ em, nhất là em gái không được chạm hay đánh cồng chiêng nhưng hiện nay, với sự cởi mở hơn về các hoạt động văn hóa, một số buôn đồng bào trên địa bàn TP. Buôn Ma Thuột phối hợp với các ngành chức năng tổ chức những lớp học đánh cồng chiêng cho các em nữ trong buôn.
Để có thể biểu diễn thuần thục, thành viên của đội chiêng nữ phải tập đánh bằng ching kram dưới sự hướng dẫn tận tình của các nghệ nhân trong buôn...
Một số hình ảnh tập luyện, biểu diễn của đội chiêng nữ ở buôn Kbuôr:
Đội chiêng nữ của buôn Kbuôr hiện có hơn 10 thành viên, tuổi từ 11 đến 15 tuổi
Do còn đang đi học nên các em thường chỉ tập luyện vào những ngày nghỉ trong tuần
Nghệ nhân Y Klăk hướng dẫn các em tập luyện
Nghệ nhân Y Blăng Kbuôr trực tiếp truyền dạy ching tre
Đội trưởng đội chiêng nữ H'Uết Niê là người tạo động lực cho các thành viên trong đội tập luyện
Niềm vui hoàn thành nhịp chiêng bài "Đón khách"
Hòa cùng nhịp chiêng là những điệu múa
Uyển chuyển, duyên dáng động tác múa những bài dân ca Êđê
(GLO)- Việc tìm thấy kim loại sắt đã giúp loài người tiến một bước dài trong lịch sử. Cũng vì thế mà người chế tác sắt-thợ rèn được nhiều tộc người trên thế giới tôn vinh. Riêng với người Tây Nguyên, thợ rèn được coi là người sáng thế, người tạo ra con người.
Chiều 10.7, lãnh đạo Bảo tàng Bình Định đã trao giấy khen của Giám đốc Sở VH-TT Bình Định cho 2 cá nhân ở H.Tuy Phước vì đã có thành tích hiến tặng cổ vật cho Bảo tàng Bình Định để trưng bày.
(GLO)- Những năm qua, cùng với tích cực lao động sản xuất, phát triển kinh tế, cộng đồng người Jrai, Tày ở Gia Lai đã bảo tồn, gìn giữ nhà sàn truyền thống của dân tộc mình để không bị mai một.
(GLO)- Hát ru là một trong các loại hình dân ca thuộc di sản phi vật thể được truyền miệng từ đời này qua đời khác của các dân tộc, trong đó có dân tộc Jrai và Bahnar.
(GLO)- Hàng năm, cứ đến ngày 28-5 âm lịch, dân làng Phú Cần xưa (nay thuộc thôn Thắng Lợi, xã Phú Cần, huyện Krông Pa) lại tập trung về ngôi đền thờ tiền hiền của làng để tưởng nhớ và tri ân các bậc tiền hiền, hậu hiền đã có công xây dựng, phát triển làng xã.
(GLO)- Khởi đi từ đời sống, nghệ thuật dân gian chạm vào đời sống và có sức sống bền lâu. Điều đó thêm một lần thể hiện tại Liên hoan hát ru, hát dân ca và trình diễn nhạc cụ các dân tộc tỉnh Gia Lai năm 2024 qua phần trình diễn của các nghệ sĩ “chân đất”.
(GLO)- Các nghệ nhân ưu tú trong cộng đồng Bahnar, Jrai đã cùng gặp nhau tại phố núi Pleiku (tỉnh Gia Lai) để truyền dạy văn hóa phi vật thể cho thế hệ kế cận. Thay đổi không gian thực hành quen thuộc nhưng các nghệ nhân và truyền nhân vẫn đầy đam mê, luôn giữ lửa tình yêu với văn hóa dân tộc.
Vì có sự giao cảm máu thịt với cây lúa nên lễ hội Mừng lúa mới, đón những “hạt ngọc” từ rừng Yàng (thần linh) về kho là lễ hội lớn nhất, quan trọng nhất của người Mạ.
(GLO)- Nhiều gia đình Jrai ở làng Tiêng 2 (xã Tân Sơn, TP. Pleiku) vẫn duy trì việc trữ củi dưới gầm nhà sàn. Với bà con, việc làm này không chỉ phục vụ sinh hoạt mà còn góp phần gìn giữ nét đẹp truyền thống của dân tộc.
Trong không gian trưng bày Hoàng cung triều Nguyễn của nhà sưu tập Đỗ Hùng (quận 1, TPHCM) có sự xuất hiện của hai chiếc võng lọng vẫn còn được bảo tồn nguyên vẹn. Theo như chú thích, đây là phương tiện di chuyển của hoàng tử và công chúa vào thời Nguyễn.
Lễ cúng bến nước hay còn gọi là lễ cúng bến hồ là một trong những lễ hội truyền thống của các dân tộc Tây Nguyên nói chung và dân tộc M’nông huyện Lắk, tỉnh Đắk Lắk nói riêng.
(GLO)- Hoa tai bạc hay ngà voi là trang sức đặc trưng của phụ nữ Bahnar ở huyện Kông Chro. Nếu hoa tai ngà voi gần như biến mất cùng với tục căng tai thì hoa tai bạc vẫn tồn tại trong đời sống của người Bahnar như một tiêu chí của cái đẹp, của truyền thống văn hóa.
Trước ngày tổ chức lễ cúng sức khỏe, người dân trong buôn cùng nhau góp một ít gạo cho chủ nhà nấu rượu phục vụ lễ cúng. Qua đó, thể hiện sự gắn kết, sẻ chia trong cuộc sống, tình đoàn kết cộng đồng dân tộc.
29 nhà sưu tập cổ vật giới thiệu 147 cổ vật chế tác dưới thời Nguyễn, được sử dụng cả trong cung đình và dân gian, mang đến cho người xem cái nhìn thú vị về một phần đời sống của cha ông trước đây.
Vùng biển miền Trung đang vào mùa sóng yên, cũng là lúc người dân thôn Lộ Diêu (xã Hoài Mỹ, H.Hoài Nhơn, tỉnh Bình Định) tưng bừng đón chào lễ hội cầu ngư truyền thống.
Tượng đồng Nữ thần Durga quý hiếm được định giá 14 triệu bảng Anh (khoảng hơn 450 tỉ đồng) đã từ Anh về tới Việt Nam . Tượng được lưu giữ, bảo quản tại Bảo tàng Lịch sử Quốc gia.