Nhiều năm qua, bãi xử lý rác huyện biên giới Đăk Glei nằm trên đèo Lò Xo quá tải, gây ảnh hưởng đến môi trường và cuộc sống người dân. Trong khi đó, dự án khu chứa và xử lý rác thải mới vẫn đang chờ nguồn ngân sách Trung ương.
(GLO)- Thời gian qua, UBND TP. Pleiku đã triển khai Dự án lắp đặt hệ thống thùng rác 2 ngăn trên một số tuyến đường chính. Đây là việc làm có ý nghĩa thiết thực nhằm hướng tới xây dựng TP. Pleiku trở thành “Cao nguyên xanh vì sức khỏe”.
(GLO)- Sáng 11-3, tại trụ sở UBND tỉnh Gia Lai, đoàn công tác do Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường (TN-MT) Đặng Quốc Khánh làm trưởng đoàn đã có buổi làm việc với lãnh đạo tỉnh về công tác quản lý nhà nước trong lĩnh vực TN-MT trên địa bàn.
(GLO)- Thấy rõ nguy cơ ô nhiễm môi trường từ các bãi rác tự phát, từ đầu năm 2024, Công an huyện Ia Pa (tỉnh Gia Lai) tăng cường tuần tra xử lý nghiêm những trường hợp đổ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định, qua đó từng bước xóa “điểm đen” về rác thải trên địa bàn.
(GLO)- Trong 3 ngày (từ ngày 5 đến 7-3), Hội Nông dân tỉnh Gia Lai tổ chức hội thảo truyền thông dự án “Tuyên truyền, vận động nông dân xử lý rác thải, góp phần vào nỗ lực giảm lượng khí thải của cộng đồng quốc tế” cho 210 hội viên nông dân xã Ia Ake, Ia Peng và thị trấn Phú Thiện (huyện Phú Thiện).
(GLO)- Hội Nông dân tỉnh Gia Lai vừa tổ chức Hội thảo truyền thông Dự án “Tuyên truyền, vận động nông dân xử lý rác thải, góp phần vào nỗ lực giảm lượng khí thải của cộng đồng quốc tế” tại xã Nghĩa Hưng, huyện Chư Păh.
(GLO)- Thông qua Dự án “Tuyên truyền, vận động nông dân xử lý rác thải tại Việt Nam, góp phần vào nỗ lực giảm phát thải khí nhà kính của cộng đồng quốc tế”, bà con nông dân tỉnh Gia Lai dần thay đổi thói quen trong sản xuất, hướng tới nền nông nghiệp xanh, thân thiện với môi trường.
(GLO)- Ngày 15-1, Hội Nông dân tỉnh Gia Lai tổ chức cho 90 hội viên nông dân huyện Chư Păh tham quan mô hình nuôi trùn quế tại nông trại của anh Võ Tấn Lực (xã Chư Băh, thị xã Ayun Pa, tỉnh Gia Lai).
(GLO)- Các tổ tự quản bảo vệ môi trường (BVMT) trên địa bàn huyện Mang Yang (tỉnh Gia Lai) đã triển khai nhiều hoạt động nhằm nâng cao ý thức của người dân trong giữ gìn vệ sinh môi trường và xây dựng cảnh quan xanh-sạch-đẹp.
(GLO)- Thị xã An Khê có nhiều hẻm nhỏ, hẻm cụt, xe chuyên dụng không thể vào thu gom, vận chuyển rác. Chính quyền địa phương, đơn vị chức năng tập trung tìm giải pháp tháo gỡ vấn đề này để cảnh quan môi trường sạch đẹp, hướng tới xây dựng đô thị văn minh.
(GLO)- Hội Nông dân tỉnh vừa tổ chức hội thảo khởi động và triển khai Dự án “Tuyên truyền, vận động nông dân xử lý rác thải tại Việt Nam, góp phần vào nỗ lực giảm phát thải khí nhà kính của cộng đồng quốc tế” tỉnh Gia Lai giai đoạn 2022-2024. Hội thảo đề cập thực trạng xử lý rác thải tại địa phương, xác định giải pháp để triển khai có hiệu quả dự án trong thời gian tới.
(GLO)- Ngày 31-3, tại khách sạn Tre Xanh (TP. Pleiku), Hội Nông dân tỉnh Gia Lai tổ chức hội thảo khởi động và triển khai kế hoạch dự án “Tuyên truyền, vận động nông dân xử lý rác thải tại Việt Nam, góp phần vào nỗ lực giảm phát thải khí nhà kính của cộng đồng quốc tế” tỉnh Gia Lai giai đoạn 2022-2024.
(GLO)- Đối diện nhà tôi đang sống là một mảnh vườn nhỏ. Chủ nhân mảnh vườn ấy là đôi vợ chồng già. Con cái học hành làm ăn ở xa nên nhà chỉ có 2 ông bà. Khu vườn nhỏ nhưng họ trồng đủ các loại rau xanh và cây trái. Lúc sáng sớm hay chiều muộn, ông bà thường cặm cụi cắt tỉa, nhổ cỏ, quét dọn khu vườn.
(GLO)- Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Gia Lai vừa có công văn hướng dẫn công tác quản lý chất thải đối với các trường hợp mắc Covid-19 quản lý, cách ly, theo dõi tại nhà, nơi lưu trú.
(GLO)- Nhà máy xử lý rác thải được đầu tư 117 tỷ đồng với mục tiêu thu gom, xử lý rác thải cho người dân các xã, phường trên địa bàn thị xã An Khê, nhưng nghịch lý xảy ra khi chính khu xử lý rác thải này đang gây ô nhiễm môi trường. Ủy ban nhân dân thị xã đang tập trung xử lý rác thải.
(GLO)- Nhằm đảm bảo an toàn phòng dịch, các cơ quan, đơn vị đã triển khai nhiều giải pháp phân loại, thu gom, vận chuyển, xử lý rác thải phát sinh, nhất là rác thải y tế trong khu cách ly tập trung và cơ sở điều trị bệnh nhân Covid-19.
(GLO)- Rác thải sinh hoạt là một trong những vấn đề nan giải của các đô thị nói chung và TP. Pleiku nói riêng. Chính quyền và ngành chuyên môn dù đã rất nỗ lực nhưng vẫn cần những giải pháp hiệu quả hơn nữa để thu gom, xử lý rác thải nhằm đảm bảo cảnh quan môi trường đô thị xanh-sạch-đẹp.