(GLO)- Trong 2 ngày (22 đến 23-7), tại TP. Pleiku, gần 30 học viên là nhân viên y tế, y tế thôn bản tại Gia Lai được tập huấn “Nâng cao kiến thức, kỹ năng truyền thông về chăm sóc sức khỏe, dinh dưỡng cho bà mẹ-trẻ em” năm 2024 do Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh tổ chức.
(GLO)- Nâng cao năng lực về chăm sóc sức khỏe sinh sản cho đội ngũ y tế ở vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số là nhiệm vụ rất quan trọng. Trong tháng 7, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai tổ chức 2 lớp tập huấn dành cho 60 cán bộ y tế cơ sở về chăm sóc trước, trong và sau sinh.
(GLO)- Từ ngày 17 đến 19-7, tại TP. Pleiku, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai tổ chức tập huấn cho cán bộ y tế làm công tác chăm sóc sức khỏe sinh sản về chăm sóc trước, trong và sau sinh.
(GLO)- Chiều 15-7, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai cho biết vừa ghi nhận thêm 1 trường hợp tử vong do bệnh dại tại huyện Chư Sê, nâng tổng số ca tử vong do bệnh dại toàn tỉnh từ đầu năm 2024 đến nay lên 4 trường hợp.
(GLO)- Ngày 1-7, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai tổ chức lớp tập huấn đào tạo cập nhật, nâng cao kiến thức, kỹ năng chăm sóc sức khỏe bà mẹ và trẻ sơ sinh cho 27 cô đỡ thôn bản tại các xã khó khăn trên địa bàn tỉnh.
(GLO)- Từ ngày 21 đến 24-5, tại TP. Pleiku, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai tổ chức 2 lớp tập huấn phòng-chống bệnh phổi tắc nghẽn và mạn tính và hen phế quản (COPD&HPQ) cho cán bộ chuyên trách tuyến xã.
(GLO)- Theo Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai, kế hoạch triển khai uống thuốc tẩy giun cho học sinh tiểu học năm 2024 sẽ được triển khai từ ngày 1-5 và kết thúc ngày 10-5 với dự kiến có trên 170 ngàn trẻ từ 6 đến 11 tuổi được uống thuốc tẩy giun đợt này.
(GLO)- Từ ngày 23 đến 25-4, tại TP. Pleiku,Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai tổ chức lớp tập huấn nâng cao năng lực quản lý suy dinh dưỡng cấp tính cho 34 cán bộ, nhân viên y tế phụ trách công tác dinh dưỡng tuyến huyện thuộc Chương trình mục tiêu giảm nghèo bền vững năm 2024.
(GLO)- Theo Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai, tuần qua, toàn tỉnh ghi nhận 28 ca mắc bệnh tay chân miệng (là trẻ dưới 5 tuổi), tăng 20 ca so với tuần trước đó và nâng tổng số ca mắc từ đầu năm đến nay lên 93 ca, không có trường hợp tử vong.
(GLO)- Ngày 6-1, tin từ Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai cho biết, đơn vị vừa tiếp nhận 18.500 liều vắc xin DPT-VGB-Hib do Viện Vệ sinh dịch tễ Tây Nguyên cấp để triển khai tiêm chủng thường xuyên.
(GLO)- Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai cho biết: Ngày Quốc tế phòng-chống dịch bệnh 27-12-2023 với chủ đề "Toàn dân, toàn xã hội tham gia phòng-chống dịch bệnh" nhằm nâng cao ý thức của người dân và tăng cường sự tham gia của các cấp, ngành trong phòng-chống dịch bệnh.
(GLO)- Ngày 22-12, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai cho biết vừa ghi nhận thêm 1 ca tử vong do bệnh dại tại huyện Đức Cơ. Đây là ca tử vong thứ 4 do bệnh dại tại huyện Đức Cơ và là ca tử vong thứ 14 trên toàn tỉnh tính từ đầu năm đến nay.
(GLO)- Trong 2 ngày (18 và 19-12), tại TP. Pleiku, được sự hỗ trợ của Quỹ Dân số Liên Hợp Quốc (UNFPA), Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai tổ chức lớp tập huấn kiến thức và kỹ năng thay đổi hành vi về làm mẹ an toàn.
(GLO)- Theo Trung tâm Kiểm soát bệnh tật Gia Lai, đến ngày 9-12, qua khám sàng lọc phát hiện sớm nguy cơ mắc bệnh học đường cho học sinh thuộc 5 trường Tiểu học và THCS tại các huyện Chư Păh, Chư Prông và Ia Pa cho thấy, tỷ lệ học sinh bị cong vẹo cột sống khá cao trên tổng số khám.
(GLO)- Theo Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai, chiến dịch bổ sung Vitamin A liều cao cho trẻ từ 6-59 tháng tuổi, tẩy giun cho trẻ từ 24-60 tháng tuổi và cân đo trẻ từ 0-60 tháng tuổi đợt 2 năm 2023 sẽ diễn ra trong tháng 12-2023.
(GLO)- Trong 3 ngày (23 đến 25-11), Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai phối hợp Trung tâm Y tế huyện Chư Sê và chính quyền địa phương khảo sát, đánh giá triển khai Mô hình chăm sóc sức khỏe dinh dưỡng 1.000 ngày đầu đời tại xã Ayun (xã vùng III), huyện Chư Sê.
(GLO)- Theo Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai, từ đầu năm đến nay, toàn tỉnh ghi nhận 692 ca mắc tay chân miệng, tăng gấp 2,5 lần so với cùng kỳ năm 2022. Hiện tại, hàng tuần, tỉnh Gia Lai vẫn ghi nhận 30 đến 40 ca mắc tay chân miệng.