(GLO)- Mới đây, Bảo tàng tỉnh Gia Lai sưu tầm được 1 lá cờ Tổ quốc do đoàn công tác của tỉnh đi thăm Trường Sa về trao tặng. Những câu chuyện ý nghĩa xung quanh chuyến đi này được ông Vũ Tiến Anh-Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh chia sẻ với chúng tôi.
(GLO)- Sau nhiều năm gián đoạn, lễ mừng chiến thắng của người Bahnar ở xã Kon Gang (huyện Đak Đoa, tỉnh Gia Lai) đã được phục dựng với các nghi thức cổ truyền và phản ánh đậm nét tinh thần chiến thắng.
(GLO)- Ngày 2-5-2024 là tròn 110 năm Ngày sinh Anh hùng Núp (1914-1999), người con ưu tú của núi rừng Tây Nguyên. Với ý nghĩa đó, trong khuôn khổ triển lãm “Di sản văn hóa Côn Đảo-Gia Lai”, Bảo tàng tỉnh tổ chức trưng bày tư liệu về cuộc đời và sự nghiệp cách mạng của ông.
(GLO)- Tối 11-4, tại Bảo tàng tỉnh Gia Lai đã diễn ra chương trình giao lưu hội nghị giao ban Đảng ủy khối khu vực miền Trung và Tây Nguyên năm 2024 do Đảng ủy khối các Cơ quan và Doanh nghiệp tỉnh Gia Lai đăng cai tổ chức.
(GLO)- Sau 3 ngày tranh tài sôi nổi, hấp dẫn, ngày 31-3, hội thao ngành Văn hóa-Thể thao và Du lịch tỉnh Gia Lai năm 2024 khép lại với những trận đấu mãn nhãn. Sự kiện tạo ra sân chơi bổ ích, ý nghĩa cho những người công tác trong ngành trên toàn tỉnh.
(GLO)- Trên 300 tác phẩm trưng bày tại triển lãm bonsai nghệ thuật đã làm mãn nhãn đông đảo khách tham quan khi dạo bước trong khuôn viên Bảo tàng tỉnh Gia Lai vào tối 16-3.
(GLO)- Bộ Văn hóa-Thể thao và Du lịch vừa ban hành Quyết định số 580/QĐ-BVHTTDL cho phép Bảo tàng tỉnh Gia Lai phối hợp với Trung tâm Khảo cổ học (Viện Khoa học xã hội vùng Nam Bộ) thăm dò, khai quật khảo cổ tại di tích An Phú (thôn 4, xã An Phú, TP. Pleiku).
(GLO)- Năm 2002, tôi được luân chuyển từ Bảo tàng tỉnh về Sở Văn hóa-Thông tin. Tại cơ quan mới, tôi may mắn có một đồng nghiệp người Jrai, vốn là diễn viên xiếc, cũng vừa từ Đoàn Đam San lên. Đó là Ksor Phúc.
(GLO)- Viện Học tập suốt đời của UNESCO (UIL) từng nhấn mạnh: “Sự thay đổi nhanh chóng của thế giới chúng ta đã mang đến rất nhiều cơ hội để học hỏi trong suốt cuộc đời, cho sự hoàn thiện của mỗi cá nhân, sự gắn kết xã hội và sự thịnh vượng kinh tế”.
Cùng với Phù điêu Phật Champa Tây Nguyên, Sưu tập công cụ sơ kỳ Đá cũ An Khê là bảo vật quốc gia hiện đang được Bảo tàng tỉnh Gia Lai lưu giữ. Với niên đại 80 vạn năm cách ngày nay, đây được xem là bằng chứng sinh động ghi dấu mốc mở đầu của lịch sử Việt Nam.
(GLO)- Sáng 31-8, Bảo tàng tỉnh Gia Lai khai mạc triển lãm tranh của họa sĩ Xu Man. Sự kiện nhằm quảng bá những tác phẩm của cố họa sĩ Xu Man-người được xem là cánh chim đầu đàn của nền mỹ thuật Tây Nguyên đến với công chúng yêu nghệ thuật.
(GLO)- Đoàn công tác của Bảo tàng tỉnh Gia Lai vừa tiến hành khảo sát, đánh giá hiện trạng cây ké trong khuôn viên An Khê đình thuộc Quần thể di tích lịch sử-văn hóa quốc gia đặc biệt Tây Sơn Thượng đạo (tổ 14, phường Tây Sơn, thị xã An Khê).
(GLO)- Mỗi một cái cây phải có gốc rễ để nó vững chãi, đâm cành vươn cao. Con người cũng vậy. Sẽ trở nên vô nghĩa nếu mỗi người không biết giá trị cội nguồn. Vì vậy, giáo dục di sản đóng vai trò quan trọng trong việc giúp lớp trẻ “gia cố” kiến thức về văn hóa-lịch sử, khơi gợi tình yêu và lòng tự tôn dân tộc.
(GLO)- Chiều 31-5, Bảo tàng tỉnh Gia Lai phối hợp với Trại giam Gia Trung (Cục C10, Bộ Công an) khai mạc triển lãm “Hồ Chí Minh-Chân dung một con người” và nói chuyện chuyên đề về cuộc đời, sự nghiệp, tư tưởng, đạo đức, phong cách Chủ tịch Hồ Chí Minh tại Phân trại số 5.
(GLO)- Nhân kỷ niệm 133 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890-19/5/2023) và Ngày Quốc tế Bảo tàng (18-5), sáng 18-5, Bảo tàng tỉnh Gia Lai đã phát động trồng cây “Đời đời nhớ ơn Bác Hồ” và hoạt động thể thao hưởng ứng.
(GLO)- Sáng 21-3, UBND TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) tổ chức cuộc họp với đại diện lãnh đạo Sở Văn hóa-Thể thao và Du lịch, Sở Nông nghiệp và PTNT, Hiệp hội Du lịch tỉnh, đại diện các cơ quan, đơn vị liên quan của TP. Pleiku cùng lãnh đạo UBND xã Biển Hồ và phường Hoa Lư để thống nhất nội dung 2 dự thảo Đề án Xây dựng làng văn hóa du lịch cộng đồng tại làng Ia Nueng (xã Biển Hồ) và làng Ớp (trước đây gọi là làng Ốp, phường Hoa Lư, TP. Pleiku).
(GLO)- Ông Lê Thanh Tuấn-Phó Giám đốc phụ trách Bảo tàng tỉnh Gia Lai-cho biết: Một trong những nhiệm vụ trọng tâm của Bảo tàng tỉnh trong năm 2023 là phục dựng “Làng kháng chiến Stơr” tại khuôn viên đơn vị. Theo kế hoạch, việc phục dựng hoàn thành trong quý II, kịp phục vụ khách tham quan trong dịp Quốc khánh 2-9.