(GLO)- Tối 4-7, tại Bảo tàng tỉnh Gia Lai đã diễn ra lễ khai mạc trại hè “Tìm về di sản” năm 2024. Tham gia trại hè có 147 trại sinh đến từ 7 tiểu trại đại diện cho 22 xã, phường trên địa bàn thành phố.
(GLO)- Chào mừng 64 năm Ngày thành lập ngành Du lịch Việt Nam (9/7/1960-9/7/2024), từ ngày 4 đến 7-7, Nhà hát Ca múa nhạc tổng hợp Đam San sẽ tổ chức Ngày hội ẩm thực Gia Lai năm 2024 tại khuôn viên Bảo tàng tỉnh.
(GLO)- Bảo tàng tỉnh Gia Lai phối hợp với Viện Khoa học-Xã hội (KHXH) vùng Nam Bộ tổ chức hội nghị báo cáo kết quả khai quật khảo cổ di tích An Phú (thôn 4, xã An Phú, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai) đợt II.
(GLO)- Những ngày cuối tháng 4 lịch sử, chúng tôi đến Nhà lưu niệm Anh hùng Núp (xã Tơ Tung, huyện Kbang) để sưu tầm thêm tư liệu, phục vụ triển lãm tại Bảo tàng tỉnh Gia Lai nhân kỷ niệm 110 năm ngày sinh của người anh hùng huyền thoại (2/5/1914-2/5/2024).
(GLO)- Ngày 26-4, Trung tâm Bảo tồn Di tích Quốc gia Côn Đảo (tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu) sẽ phối hợp cùng Bảo tàng tỉnh Gia Lai tổ chức triển lãm chuyên đề “Di sản Văn hóa Côn Đảo-Gia Lai”.
Bộ sưu tập công cụ sơ kỳ Đá cũ An Khê (Gia Lai) 800.000 tuổi đang trưng bày tại Bảo tàng tỉnh Gia Lai (ở TP.Pleiku, Gia Lai) là minh chứng khẳng định VN là một trong những cái nôi của loài người.
(GLO)- Chiều 22-12, tại TP. Pleiku, Bảo tàng tỉnh Gia Lai phối hợp với Trung tâm khảo cổ học (Viện Khảo học-Xã hội vùng Nam Bộ) tổ chức hội nghị báo cáo kết quả khai quật khảo cổ di tích An Phú (thôn 4, xã An Phú, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai).
(GLO)- Vùng đất bên dòng sông Ba với nhiều câu chuyện hay về chế độ mẫu hệ, phong tục và cả những hủ tục cần thay đổi đã được phản ánh chân thực qua sự kiện “Chuyện bên dòng sông Ba”. Hoạt động do Bảo tàng Phụ nữ Việt Nam phối hợp với Bảo tàng tỉnh và Hội Liên hiệp phụ nữ (LHPN) huyện Ia Pa tổ chức là một góc tiếp cận mới mẻ để truyền thông Dự án 8 tại địa phương.
(GLO)- Sáng 19-8, tại Khu tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh (khóm 1, phường 1, TP. Cà Mau, tỉnh Cà Mau), Bảo tàng tỉnh Gia Lai phối hợp với Bảo tàng tỉnh Cà Mau khai mạc trưng bày “Gia Lai- Thiên nhiên, con người và những di sản đã được tôn vinh”.
(GLO)- Chiều 25-7, Trại hè “Tìm về di sản” do Bảo tàng tỉnh Gia Lai phối hợp với Thành đoàn Pleiku tổ chức đã bế mạc sau 2 ngày diễn ra sôi nổi, với sự tham gia của gần 200 thanh thiếu nhi, học sinh đến từ 22 xã, phường trên địa bàn TP. Pleiku.
Lịch sử mỗi dân tộc, quốc gia luôn trải qua những giai đoạn thăng trầm. Để tìm về quá khứ, những pho sách khô khan là không đủ. Lịch sử trở nên sống động từ những hiện vật còn sót lại qua năm tháng. Hệ thống bảo vật quốc gia chính là những pho sử sống, là những hiện vật lịch sử tiêu biểu nhất cho từng giai đoạn lịch sử quan trọng của dân tộc.
(GLO)- Nhân dịp Tết Nguyên đán Quý Mão 2023, sáng 13-1, đoàn công tác do đồng chí Nguyễn Thị Thanh Lịch-Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Gia Lai làm Trưởng đoàn đã đến thăm, chúc Tết và tặng quà cán bộ, viên chức, người lao động Nhà hát ca múa nhạc tổng hợp Đam San và Bảo tàng tỉnh Gia Lai. Cùng đi với đoàn có lãnh đạo Sở Văn hóa-Thể thao và Du lịch, Văn phòng UBND tỉnh.
(GLO)- Bảo tàng tỉnh Gia Lai đang lưu giữ và trưng bày gần 10.654 hiện vật phục vụ nhu cầu tham quan, nghiên cứu của người dân. Thời gian qua, công tác đăng ký, công nhận cổ vật, bảo vật quốc gia trên địa bàn tỉnh bước đầu đạt được những kết quả ghi nhận, song vẫn chưa tương xứng với tiềm lực vốn có của nó.
(GLO)- 1. Đó là một quán cà phê hết sức đơn sơ trong lối bài trí: Ngôi nhà gỗ mộc mạc có ô cửa sổ mở ra vườn cúc họa mi, lối vào rải sỏi. Bàn ghế gỗ xinh xinh, bao quanh cũng là hàng rào gỗ tạp. Nơi cuối vườn, góc nhìn mở ra một khoảnh đất nhỏ trồng rau xanh mướt.
(GLO)- Trong 2 ngày 5 và 6-11, Bảo tàng tỉnh Gia Lai tổ chức Ngày hội di sản văn hoá năm 2022 tại khuôn viên Bảo tàng. Ngày hội được tổ chức nhằm bảo tồn các di sản văn hóa trên địa bàn tỉnh, đồng thời cũng là hoạt động thiết thực chào mừng 77 năm Ngày Di sản văn hóa Việt Nam.