(GLO)-Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về tham nhũng, kinh tế, buôn lậu và môi trường (Công an tỉnh Gia Lai) vừa phối hợp với các đơn vị chức năng tiến hành thả 8 cá thể động vật hoang dã về môi trường sống tự nhiên tại Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh.
(GLO)- Chiều 24-5, tại TP. Pleiku, Chi bộ 3 (Đảng bộ Báo Gia Lai) và Chi bộ Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh (Đảng bộ huyện Mang Yang) đã tổ chức sinh hoạt chuyên đề ghép với chủ đề “Phối hợp tuyên truyền về công tác quản lý, bảo vệ rừng gắn với phát triển du lịch tại Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh”.
(GLO)- Chiều 24-5, tại TP. Pleiku, Chi bộ 3 (Đảng bộ Báo Gia Lai) và Chi bộ Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh (Đảng bộ huyện Mang Yang) đã tổ chức sinh hoạt chuyên đề ghép với chủ đề “Phối hợp tuyên truyền về công tác quản lý, bảo vệ rừng gắn với phát triển du lịch tại Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh”.
(GLO)- Nhân chuyến thăm, tặng quà cho hộ nghèo của làng Kon Brung (xã Ayun, huyện Mang Yang) vào ngày 22-3, đoàn công tác của Báo Gia Lai đã có dịp khám phá vẻ đẹp nên thơ mà hùng vỹ của Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh-nơi có đỉnh núi được mệnh danh là “nóc nhà của Gia Lai”.
(GLO)- Cùng với nỗ lực thực hiện tốt nhiệm vụ quản lý và phát triển rừng bền vững, hỗ trợ đồng bào Bahnar ở vùng đệm cải thiện sinh kế, Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh đã triển khai nhiều chương trình bảo tồn đa dạng sinh học.
Tết đến, Xuân về, thời điểm mọi người được tận hưởng niềm vui đoàn tụ bên gia đình. Những người giữ rừng ở Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh lại đón Tết giữa rừng, ngày đêm túc trực bảo vệ nguồn tài nguyên thiên nhiên quý giá.
Tết là dịp để đoàn viên, sum vầy với gia đình, nhưng lực lượng giữ rừng vẫn phải đảm bảo quân số khoảng 70% túc trực tại các trạm, chốt, tăng cường tuần tra, canh gác để tránh cho rừng bị xâm nhập trái phép.
(GLO)- Sau buổi lội rừng 1 ngày 1 đêm, toàn thân “biểu tình” vì nhức mỏi song tâm trí lại thư thái lạ kỳ nhờ có sự kết nối với thiên nhiên. Ai trong đoàn cũng đồng tình rằng đó là một buổi “tắm rừng” chất lượng.
(GLO)- Không chỉ làm tốt công tác giao khoán quản lý, bảo vệ rừng cho cộng đồng và các nhóm hộ đồng bào Bahnar, Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh còn triển khai chính sách đầu tư phát triển rừng đặc dụng với việc hỗ trợ 40 triệu đồng/năm đối với các thôn, làng vùng đệm, giúp người dân có thêm điều kiện phát triển sản xuất, xây dựng các công trình dân sinh phục vụ cộng đồng.
(GLO)- Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh vừa phối hợp với tổ chức Frankfurt Zoological Society tại Việt Nam, UBND xã Krong (huyện Kbang) tổ chức tuyên truyền về công tác quản lý bảo vệ rừng, giao nộp súng và vật liệu nổ tại 2 làng Tăng Lăng và Tung Gút.
(GLO)- Chúng ta đã có rất nhiều đợt “tuyên chiến” với các vấn nạn đáng báo động như: hàng giả, hàng lậu, tội phạm ma túy, mua bán người qua biên giới, cháy nổ… Và hiện nay là một chủ đề tưởng mới mà không mới: phòng-chống tội phạm về đa dạng sinh học.
(GLO)- Ngành du lịch Gia Lai trong 7 tháng qua có sự tăng trưởng ấn tượng cả về lượng khách lẫn doanh thu so với cùng kỳ năm 2022, đạt hơn 62,7% về lượng khách và hơn 63,8% doanh thu so với kế hoạch. Với nhiều sự kiện văn hóa, thể thao hấp dẫn sẽ diễn ra dịp cuối năm, ngành du lịch hoàn toàn có thể tin tưởng đạt mục tiêu đón 1,1 triệu lượt khách, doanh thu 700 tỷ đồng trong năm 2023.
(GLO)- Trong chuyến khảo sát môi trường đầu tư tại Gia Lai mới đây, một số doanh nghiệp Hàn Quốc đã được các sở, ngành giới thiệu, quảng bá tiềm năng phát triển cây dược liệu tại địa phương. Đặc biệt, việc trồng thử nghiệm cây sâm Hàn Quốc tại Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh (huyện Mang Yang) đã mở ra cơ hội hợp tác mới.
(GLO)- Hội đồng nhân dân tỉnh Gia Lai vừa thông qua Nghị quyết số 237/NQ-HĐND về việc điều chỉnh chủ trương dự án đầu tư phát triển rừng bền vững Vườn Quốc gia Kon Ka Kinh và nâng cao năng lực phòng cháy-chữa cháy rừng cho lực lượng kiểm lâm, năng lực quản lý bảo vệ rừng trên địa bàn tỉnh.
(GLO)- Theo kế hoạch, giữa tháng 7 này, thị xã An Khê và các huyện phía Đông tỉnh Gia Lai sẽ tổ chức hội nghị xúc tiến đầu tư năm 2023. Hội nghị được kỳ vọng sẽ tạo “cú hích” trong công tác thu hút đầu tư vào khu vực này.
(GLO)- Nhờ làm tốt công tác giao khoán bảo vệ rừng cho nhóm hộ và cộng đồng dân cư, huyện Đak Đoa (tỉnh Gia Lai) đã nâng cao hiệu quả công tác quản lý, bảo vệ rừng, giải quyết việc làm, tăng thu nhập cho người dân sống gần rừng, nhất là đồng bào dân tộc thiểu số.
(GLO)- Chương trình “Học làm chiến sĩ Công an” do Thành Đoàn Pleiku và Đoàn Thanh niên Công an tỉnh Gia Lai tổ chức từ ngày 4 đến 9-6 đã để lại nhiều kỷ niệm khó quên cho các em thiếu nhi. Trong môi trường quân ngũ, 64 chiến sĩ “nhí” đã tiếp thu nhiều kiến thức, kỹ năng bổ ích.