(GLO)- Qua thống kê từ ngày 1-1 đến 28-5, Công an TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) đã ghi nhận và gửi thông báo 4.271 trường hợp vi phạm Luật Giao thông đường bộ thông qua hệ thống camera giám sát xử lý phạt nguội của Công an tỉnh và thành phố.
Theo đó, để góp phần đảm bảo trật tự an toàn giao thông, hiện nay trên địa bàn TP. Pleiku được trang bị 2 hệ thống giám sát xử lý phạt nguội, gồm hệ thống của TP. Pleiku và Công an tỉnh. Hai hệ thống này được đầu tư lắp đặt hơn 40 camera, trong đó có 30 camera trực tiếp ghi nhận các trường hợp vi phạm trật tự an toàn giao thông.
Lực lượng Cảnh sát giao thông xử lý vi phạm qua camera giám sát. Ảnh: Bá Bính
Ưu điểm của hệ thống này là tự động ghi nhận phương tiện, biển số xe khi lưu thông qua khu vực có camera và phân tích dữ liệu gửi về Công an tỉnh và Công an TP. Pleiku, giúp cho lực lượng chức năng nhanh chóng tra cứu chủ phương tiện và gửi thông báo khi có vi phạm.
Thông qua các hệ thống camera giám sát xử lý phạt nguội, đến nay, Công an thành phố đã ghi nhận và gửi thông báo 4.271 trường hợp vi phạm Luật Giao thông đường bộ. Qua rà soát, xác minh, đã lập biên bản vi phạm hành chính và xử lý 613 trường hợp trên địa bàn TP. Pleiku (trong đó 417 xe ô tô, 142 xe mô tô) với các lỗi chủ yếu là không chấp hành tín hiệu đèn giao thông với tổng số tiền phạt hơn 1,9 tỷ đồng. Còn lại, đối với các trường hợp phương tiện vi phạm ngoài tỉnh, Công an TP. Pleiku gửi thông báo tới các địa phương để tiến hành xử lý vi phạm theo quy định.
Công an tỉnh Quảng Ngãi xử phạt H.V.T (29 tuổi) 7,5 triệu vì đăng thông tin sai sự thật, phủ nhận những thành tựu, đóng góp to lớn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
(GLO)- Những năm gần đây, trên địa bàn tỉnh Gia Lai xảy ra nhiều vụ án mạng mà nguyên nhân xuất phát từ những mâu thuẫn nhỏ nhặt trong cuộc sống hàng ngày.
Tối 23/7, UBND xã Hiếu, huyện Kon Plông (Kon Tum) thông tin, lực lượng chức năng đang điều tra nguyên nhân vụ cháy nhà khiến 3 người trong 1 gia đình bị bỏng nặng.
(GLO)- Ngày 24-7, Hội đồng Phối hợp phổ biến, giáo dục pháp luật (PHPBGDPL) huyện Kông Chro (tỉnh Gia Lai) tổ chức hội nghị giới thiệu, phổ biến các văn bản mới năm 2024.
(GLO)- Lời Tòa soạn: Thực hiện chủ trương, chính sách về dân tộc, Ban Dân tộc tỉnh Gia Lai đã chủ động phối hợp với các sở, ngành, địa phương tập trung tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật trong đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS).
Các cựu lãnh đạo, cán bộ Trường ĐH Bách khoa Đà Nẵng lãnh án tội tham ô, vi phạm quy định gây thất thoát tài sản nhà nước, trong đó mức án cao nhất là tử hình dành cho cựu thủ quỹ.
(GLO)- Sáng 23-7, Tòa án nhân dân tỉnh Gia Lai mở phiên tòa xét xử sơ thẩm và tuyên phạt các bị cáo Ngô Anh Vũ (SN 2006), Trương Văn Trung (SN 2002) và Trần Như Phong (SN 2005, cùng trú tại TP. Buôn Ma Thuột, tỉnh Đăk Lăk) tổng hình phạt 23 năm tù cùng về tội “Giết người”.
(GLO)- Công an huyện Như Thanh (tỉnh Thanh Hóa) vừa bắt giữ Đào Duy Tùng (SN 2000, ở thôn Phú Hòa, xã Đồng Cốc, huyện Lục Ngạn, tỉnh Bắc Giang) để điều tra hành vi “mua bán, tàng trữ trái phép vũ khí quân dụng, vũ khí thể thao, công cụ hỗ trợ trái phép”.
(GLO)- Sáng 22-7, Tòa án nhân dân tỉnh Gia Lai mở phiên tòa xét xử sơ thẩm và tuyên phạt bị cáo Đinh Tiến Bình (SN 1987, trú tại thị trấn Nhơn Hoà, huyện Chư Pưh) 10 năm tù về tội “Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ”.
Cơ quan Cảnh sát điều tra Bộ Công an đã ra Quyết định khởi tố bị can, Lệnh bắt bị can để tạm giam, Lệnh khám xét đối với Nguyễn Thị Như Loan, Tổng Giám đốc Công ty CP Quốc Cường Gia Lai.
Ngày 22-7, Công an TPHCM cho biết, đơn vị đã xử lý nghiêm các đối tượng lợi dụng tình hình sức khỏe của lãnh đạo Đảng, Nhà nước để đăng tin sai sự thật trên không gian mạng.
Viện KSND tối cao cáo buộc cựu Chủ tịch Tập đoàn FLC Trịnh Văn Quyết cùng đồng phạm đã chiếm đoạt hơn 3.600 tỉ đồng của hơn 30.000 nhà đầu tư thông qua việc bán cổ phiếu ROS.
Bị cáo buộc cùng các đồng phạm chiếm đoạt hơn 3.620 tỉ đồng của các nhà đầu tư chứng khoán, ngày mai 22-7, cựu chủ tịch FLC Trịnh Văn Quyết cùng 49 đồng phạm hầu tòa.
Đối tượng nhiều lần thay tên đổi họ để lẩn trốn qua nhiều địa phương khác nhau vừa bị Công an huyện Di Linh, phối hợp với Công an tỉnh Thanh Hóa bắt giữ.