(GLO)- Thông thường, dịch đau mắt đỏ (viêm kết mạc cấp) diễn ra từ tháng 9 đến tháng 10 hàng năm. Tuy nhiên, những ngày qua, các bệnh viện chuyên khoa mắt ở Gia Lai đã ghi nhận nhiều ca mắc bệnh với diễn biến phức tạp.
(GLO)- Thanh tra tỉnh Gia Lai kiến nghị Giám đốc Sở Y tế xem xét, kiểm điểm trách nhiệm đối với giám đốc Trung tâm Y tế TP. Pleiku qua các thời kỳ vì để xảy ra sai sót về việc quản lý, sử dụng các nguồn kinh phí tại đơn vị này từ năm 2018 đến 2022.
(GLO)- Ngày 23-11, tại Trung tâm Y tế TP. Pleiku, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai phối hợp với Trung tâm Y tế TP. Pleiku tập huấn tăng cường truyền thông học đường về phòng-chống bệnh dại cho khoảng 100 cán bộ phụ trách phòng-chống dịch và đại diện các đơn vị trường học ở TP. Pleiku.
(GLO)- Ngày 18-10, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai phối hợp với Trung tâm Y tế TP. Pleiku tập huấn nâng cao kiến thức về bệnh phong cho cán bộ các ban, ngành, đoàn thể của phường Chi Lăng (TP. Pleiku).
(GLO)- Theo Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai, dịch đau mắt đỏ (viêm kết mạc) hiện đang bùng phát trên địa bàn tỉnh với nhiều ca mắc được ghi nhận trong hơn 1 tháng trở lại đây. Trong đó, cao diểm của dịch bắt đầu từ đầu tháng 9 và tăng cao sau ngày khai giảng năm học mới.
(GLO)- Sáng 11-7, Trung tâm Y tế TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) tổ chức Hội nghị truyền thông kỷ niệm Ngày Dân số Thế giới (11-7) và sơ kết công tác dân số 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2023.
(GLO)- Không ngại khó khăn, vất vả, các y-bác sĩ trẻ ở Gia Lai thường xuyên tham gia hoạt động tình nguyện khám bệnh và phát thuốc miễn phí cho người dân nơi vùng sâu, vùng xa.
(GLO)- Trung tâm Y tế TP. Pleiku gồm có 1 bệnh viện hạng 3 và 22 trạm y tế xã, phường. Trung bình 1 ngày, Bệnh viện khám-chữa bệnh cho trên 500 lượt bệnh nhân. Tuy lượng bệnh nhân đông nhưng đội ngũ y-bác sĩ luôn thân thiện, hòa nhã, vì sự hài lòng của người bệnh.
(GLO)- Tuần qua, toàn tỉnh Gia Lai ghi nhận thêm 451 ca mắc sốt xuất huyết (SXH), nâng tổng số ca mắc từ đầu năm đến nay lên 7.375 ca, trong đó có 1 trường hợp tử vong. Đến thời điểm này, số ca mắc SXH trong tỉnh đã tăng 8,6 lần so với cùng kỳ năm 2021. Đáng lưu ý, có nhiều ca sốc SXH khiến công tác điều trị gặp nhiều khó khăn.
(GLO)- Thành phố Pleiku là một trong những địa phương có số bệnh nhân mắc sốt xuất huyết (SXH) cao ở Gia Lai với 718 trường hợp. Vì vậy, ngành Y tế thành phố đang tập trung triển khai nhiều biện pháp nhằm khống chế, không để dịch bệnh bùng phát, lây lan trên diện rộng.
(GLO)- Theo Sở Y tế Gia Lai, những ngày gần đây, số ca mắc Covid-19 ghi nhận trên địa bàn tỉnh dưới 5 ca/ngày, không có trường hợp nặng và tử vong. Hiện tỉnh vẫn tiếp tục chủ động triển khai các biện pháp phòng-chống dịch, đẩy nhanh tốc độ tiêm vắc xin phòng Covid-19 cho các nhóm đối tượng.
(GLO)- Sáng 24-5, Phòng Dân số thuộc Trung tâm Y tế TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) phối hợp với Hội Liên hiệp phụ nữ và Trạm Y tế xã Chư Á (TP. Pleiku) tổ chức chiến dịch chăm sóc sức khỏe sinh sản, kế hoạch hóa gia đình và tuyên truyền phòng-chống tảo hôn và hôn nhân cận huyết thống năm 2022 cho hơn 130 hội viên phụ nữ của 10 thôn, làng.
(GLO)- Hơn 25 năm gắn bó với nghề, bác sĩ Tăng Văn Thành-Trưởng khoa Ngoại tổng hợp (Trung tâm Y tế TP. Pleiku) đã có nhiều đóng góp cho lĩnh vực y tế. Năm 2020, bác sĩ Thành là 1 trong 2 bác sĩ của tỉnh được phong tặng danh hiệu Thầy thuốc Ưu tú vì những cống hiến trong sự nghiệp chăm sóc sức khỏe người dân, đặc biệt là lĩnh vực nghiên cứu khoa học.
(GLO)- Chiều 25-2, nhân kỷ niệm 67 năm Ngày Thầy thuốc Việt Nam (27/2/1955-27/2/2022), đoàn công tác của Báo Gia Lai do Phó Tổng Biên tập Đoàn Minh Dưỡng làm Trưởng đoàn đã đến thăm, chúc mừng đội ngũ y-bác sĩ, nhân viên y tế tại một số cơ quan, đơn vị đứng chân trên địa bàn TP. Pleiku.
(GLO)- Chào mừng kỷ niệm 67 năm ngày Thầy thuốc Việt Nam (27/2/1955- 27/2/2022), trong 2 ngày (24 và 25-2), Trung tâm Y tế TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) đã tổ chức Hội thao ngành Y tế lần thứ V năm 2022.