Phạm Thị Phượng (người Nùng, xã Krông Á, huyện M’đrắk, Đắk Lắk), vừa trở thành thủ khoa khối C của tỉnh Đắk Lắk. Bên cạnh niềm vui, là sự nỗ lực để mong đạt mơ ước tiếp tục được đi học.
Em Lương Thị Hồng Thu chia sẻ: “Em sẽ đăng ký vào ngành Sư phạm Tiểu học, Trường Đại học Vinh và trở thành cô giáo để truyền dạy kiến thức cho học sinh vùng cao, đặc biệt là quê hương Quỳ Châu”.
Thí sinh Lê Thị Huyền là thủ khoa khối C00 tỉnh Đắk Nông trong Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024. Nữ sinh tiết lộ, em có niềm đam mê với môn Lịch sử và mơ ước trở thành luật sư.
Theo thông tin từ Sở GD&ĐT Quảng Ngãi, thủ khoa của Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 đạt 55,4 điểm. Thí sinh có điểm xét tuyển đại học cao nhất là 29,5 điểm.
Thủ khoa và á khoa khối A đều đến từ Thái Bình. Khối C có đến 19 thủ khoa, trong đó có 13 em đến từ Bắc Ninh. Khối C cũng là khối có điểm thi cao nhất.
Trước khi nhận được học bổng bậc thạc sĩ chuyên ngành logistics tại ĐH Công nghệ Delft, Hà Lan, Nguyễn Thị Minh Hòa , (25 tuổi), từng là một sinh viên xuất sắc của Trường ĐH Ngoại thương.
(GLO)- Mặc dù khối thi lựa chọn không phải là mục tiêu theo đuổi ban đầu, thế nhưng, 4 nam sinh ở Gia Lai đã ghi được những điểm số khá ấn tượng và trở thành tân thủ khoa của tỉnh tại kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2023. Bằng sự nỗ lực không ngừng trong học tập, các em đã cùng nhau viết nên câu chuyện đẹp trên hành trình vươn tới ước mơ.
(GLO)- Chưa đầy 20 ngày nữa, học sinh lớp 12 trên cả nước sẽ bước vào kỳ “vượt vũ môn” quan trọng. Trước tâm trạng lo lắng của nhiều sĩ tử, những thủ khoa tốt nghiệp THPT các năm trước đã tiết lộ một số bí quyết và kinh nghiệm ôn thi trong giai đoạn “nước rút” này.
(GLO)- Với số điểm ấn tượng tại kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2022, nhiều thí sinh ở Gia Lai đã trở thành thủ khoa của kỳ thi và các khối thi. “Trái ngọt“ này là thành quả của những nỗ lực không ngừng trong suốt 12 năm đèn sách và là bước đệm vững chắc giúp các em chạm gần hơn tới ước mơ.
(GLO)- Chiều 24-7, thông tin từ Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Gia Lai cho biết, tại kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2022, toàn tỉnh có 61 điểm 10 ở các bài thi môn Toán, Vật lý, Hóa học, Lịch sử, Địa lý, Giáo dục công dân và Tiếng Anh.
(GLO)- Những ngày này, khi các trường đại học lần lượt công bố điểm chuẩn xét tuyển, danh tính các thủ khoa cũng dần hé lộ. Không chỉ bản thân vui mừng, kết quả đạt được của các em còn mang lại niềm vinh dự cho trường lớp và là niềm tự hào của gia đình.
Đạt 29.75/30 điểm trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2021, nữ sinh Lý Thị Mến đến từ vùng đất cao nguyên đầy nắng gió Đắk Lắk đã nhận được học bổng toàn phần Chương trình Tài năng - HP ngành Luật Kinh doanh của Đại học (ĐH) Duy Tân.
(GLO)- Tại kỳ thi tốt nghiệp THPT đợt 1 năm 2021, nhiều thí sinh ở Gia Lai đã đạt số điểm ấn tượng, trở thành thủ khoa toàn tỉnh của kỳ thi và các khối thi. Dẫu hành trình vươn tới ước mơ có khác nhau, song bí quyết thành công của các tân thủ khoa đều xuất phát từ niềm đam mê và nỗ lực không ngừng.
Là thủ khoa kép Trường ĐH Yersin Đà Lạt (Lâm Đồng), Hồ Sỹ Quang (22 tuổi) có nhiều lời mời làm việc ở TP.Đà Lạt và các đô thị lớn. Nhưng anh vẫn quyết định trở về quê hương.
Đa số học sinh các trường THPT tại TP.Đà Lạt, huyện Đức Trọng và Di Linh (Lâm Đồng) mong muốn các thủ khoa chia sẻ cách học tốt để đạt điểm cao trong kỳ thi sắp tới.