(GLO)- Cùng với ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT), Công an tỉnh và Công ty Điện lực Gia Lai (PC Gia Lai) đã xây dựng các phương án cụ thể để kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 diễn ra an toàn, thuận lợi.
(GLO)- Những năm qua, ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) tỉnh Gia Lai đã triển khai nhiều giải pháp hay, cách làm hiệu quả nhằm từng bước nâng cao chất lượng giáo dục học sinh dân tộc thiểu số (DTTS).
(GLO)- Đó là Trường Thanh niên dân tộc vừa học vừa làm Đak Tô-một trong những ngôi trường được phong danh hiệu Anh hùng Lao động đầu tiên của ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) Tây Nguyên. Hiệu trưởng nhà trường Bùi Quang Lơi cũng được phong danh hiệu Nhà giáo Ưu tú lớp đầu của ngành GD-ĐT Gia Lai-Kon Tum.
(GLO)- Tại Công văn số 201/ĐĐBQH-VP về việc bộ, ngành trả lời kiến nghị của cử tri tỉnh Gia Lai gửi trước kỳ họp thứ 4 Quốc hội khóa XV, Bộ Nội vụ trả lời nội dung về tạm dừng việc giảm 10% biên chế hàng năm của ngành Giáo dục và Đào tạo trong giai đoạn 2022-2025 để bảo đảm số giáo viên giảng dạy tại các trường của tỉnh.
(GLO)- Sáng 6-11 tại Trung tâm Giáo dục thường xuyên tỉnh Gia Lai, Sở Giáo dục và Đào tạo phối hợp với Trường Cán bộ Quản lý giáo dục thành phố Hồ Chí Minh khai giảng lớp bồi dưỡng nghiệp vụ cộng tác viên thanh tra giáo dục cho 92 học viên là cán bộ quản lý, viên chức của các Phòng Giáo dục và Đào tạo, các trường phổ thông thuộc và trực thuộc Sở Giáo dục và Đào tạo.
(GLO)- Tại một số cơ sở giáo dục trên địa bàn tỉnh Gia Lai, thiết bị dạy học chưa đáp ứng nhu cầu và quá trình sử dụng còn bộc lộ những bất cập. Trước thực trạng đó, ngay từ đầu năm học, ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) đã đề ra giải pháp nhằm phát huy hiệu quả, nhất là trong triển khai Chương trình giáo dục phổ thông 2018.
(GLO)- Chiều 31-8, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Chư Păh (tỉnh Gia Lai) tổ chức Hội nghị tổng kết năm học 2021-2022 và triển khai nhiệm vụ năm học 2022-2023.
(GLO)- Ngày 29-8, học sinh toàn tỉnh sẽ tựu trường, riêng lớp 1 khởi động sớm hơn 1 tuần. Thời điểm này, ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) đang cùng các trường khẩn trương chuẩn bị mọi điều kiện để bắt đầu năm học mới 2022-2023.
(GLO)- Chỉ còn gần 3 tuần nữa sẽ diễn ra kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2022. Thời điểm này, ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) Gia Lai đang khẩn trương hoàn tất các khâu chuẩn bị cần thiết để tổ chức kỳ thi thành công, an toàn, nghiêm túc và đúng quy chế.
(GLO)- Đó là khẳng định của Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Thị Thanh Lịch-Phó Trưởng ban Thường trực Ban Chỉ đạo phòng-chống dịch Covid-19 tỉnh Gia Lai tại cuộc họp trực tuyến với các huyện, thị xã, thành phố về tình hình học sinh đi học trở lại trong các cơ sở giáo dục trên địa bàn tỉnh vào chiều 24-2.
(GLO)- Những năm qua, ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) cả nước đối diện với nhiều thử thách lớn do ảnh hưởng bởi đại dịch Covid-19. Tại Gia Lai, trong bối cảnh khó khăn chung, ngành GD-ĐT địa phương đã nỗ lực, quyết tâm thực hiện “mục tiêu kép“ vừa phòng-chống dịch Covid-19, vừa duy trì chất lượng dạy và học, đảm bảo tiến độ chương trình theo khung kế hoạch thời gian năm học 2020-2021 và triển khai nhiệm vụ năm học 2021-2022.
(GLO)- Với sự đổi mới về nội dung và cách thức tổ chức, Hội thi giáo viên dạy giỏi THPT cấp tỉnh năm học 2021-2022 không chỉ tạo môi trường sáng tạo mà còn giúp ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) đánh giá đúng năng lực, từ đó đề ra các giải pháp nâng cao chất lượng đội ngũ giáo viên.
(GLO)- Thực hiện cuộc vận động “Toàn dân rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại“, huyện Kông Chro đã đầu tư xây dựng cơ sở vật chất, thường xuyên tổ chức các hoạt động thể dục thể thao thu hút đông đảo các tầng lớp nhân dân tham gia luyện tập, góp phần nâng cao sức khỏe, đời sống tinh thần của người dân.
(GLO)- Trước diễn biến phức tạp của dịch Covid-19, ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) huyện Chư Sê đã triển khai các phương án dạy học linh hoạt, phù hợp với tình hình địa phương và đảm bảo chất lượng giáo dục.
(GLO)- Hàng năm, ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) cùng chính quyền địa phương luôn quan tâm đầu tư bổ sung, nâng cấp phòng học bộ môn và thiết bị cho các cơ sở giáo dục. Tuy nhiên, công tác quản lý trang-thiết bị còn không ít hạn chế, bất cập.
(GLO)- Lời Tòa soạn: Nhiều học sinh trong tỉnh đang phải cách ly y tế để phòng-chống dịch Covid-19. Trước tình hình đó, ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) đã triển khai nhiều giải pháp nhằm đảm bảo quyền lợi học tập cho các em. Phóng viên Báo Gia Lai có cuộc phỏng vấn ông Nguyễn Văn Long-Phó Giám đốc Sở GD-ĐT xung quanh vấn đề này.
(GLO)- Trường Tiểu học số 1 thị trấn Kon Dơng là đơn vị có bề dày thành tích của ngành Giáo dục và Đào tạo huyện Mang Yang. Đóng góp tích cực vào thành tích của nhà trường có cô giáo Lương Thị Kim Thỏa. Vừa qua, cô Thỏa được đề nghị phong tặng danh hiệu Nhà giáo Ưu tú.