(GLO)- Sáng 21-5, tại hồ bơi Bang Bang (phường Tây Sơn, TP. Pleiku), Liên đội Trường Tiểu học Chu Văn An phối hợp cùng các đoàn thể phường Tây Sơn tổ chức lớp tập huấn trang bị kỹ năng phòng tránh đuối nước và tai nạn thương tích cho trẻ em năm 2022.
Các em học sinh Trường Tiểu học Chu Văn An được tập huấn kỹ năng bơi. Ảnh: Phan Lài
Tại lớp tập huấn, 30 học sinh của Trường Tiểu học Chu Văn An đã được bác sĩ Bùi Quốc Long-Khoa Hồi sức Tích cực chống độc (Bệnh viện Nhi Gia Lai) cung cấp kiến thức và hướng dẫn thực hành các nội dung: kỹ năng sơ-cấp cứu khi bị đuối nước; các nguyên tắc sơ-cấp cứu khi bị tai nạn thương tích; xử lý tình huống khi bị hóc dị vật, ngộ độc thực phẩm… Bên cạnh đó, các em học sinh còn được thầy Nguyễn Ngọc Sang-giáo viên Thể dục Trường THPT chuyên Hùng Vương hướng dẫn cách xử lý tình huống khi gặp người bị tai nạn đuối nước; cách sơ-cấp cứu khi bị ngạt nước.
Lớp tập huấn đã cung cấp cho các em học sinh những kiến thức và kỹ năng cơ bản về tai nạn đuối nước, tai nạn thương tích, giúp các em chủ động xử lý khi có tình huống nguy hiểm xảy ra.
(GLO)- Tình trạng thừa cân, béo phì đang là mối quan ngại của nhiều người. Nó không chỉ gây mất thẩm mỹ mà còn là nguyên nhân gây ra nhiều bệnh như: tim mạch, đái tháo đường, vô sinh... Vì vậy, không chỉ riêng chị em phụ nữ mà ngay cả cánh mày râu và các em nhỏ cũng tìm cách giảm cân.
(GLO)- Ngày 23-7, UBND xã Ia Dreng (huyện Chư Pưh, tỉnh Gia Lai) phối hợp với Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh, Trung tâm tuyển sinh và hỗ trợ học sinh, sinh viên Trường Cao đẳng Gia Lai tổ chức phiên giao dịch việc làm năm 2024.
Đồng hành cùng thanh niên lập thân, lập nghiệp, Thị Đoàn An Khê (tỉnh Gia Lai) đã làm cầu nối giúp nhiều đoàn viên thanh niên tiếp cận nguồn vốn vay ưu đãi của Ngân hàng Chính sách xã hội để đầu tư chăn nuôi, phát triển sản xuất, kinh doanh, nâng cao thu nhập.
(GLO)- Hết lòng vì việc chung là nhận xét của đồng nghiệp dành cho cô giáo Lê Thị Nhung-Tổ phó Tổ Sinh-Công nghệ, Phó Chủ tịch Công đoàn, Trưởng ban Nữ công Trường THPT chuyên Hùng Vương.
Vượt qua rất nhiều thí sinh đến từ nhiều quốc gia và vùng lãnh thổ, nam sinh Trần Minh Hoàng, học sinh lớp 11 Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã xuất sắc giành Huy chương Bạc tại kỳ thi Olympic Toán học Quốc tế năm 2024.
(GLO)- Sáng 22-7, Trung tâm Tình nguyện Quốc gia (Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh) phối hợp với Huyện Đoàn Đak Pơ và Câu lạc bộ Gia Lai yêu thương tiến hành trao “Phòng tin học cho em” tại Trường Tiểu học và THCS Phan Bội Châu, xã Phú An, huyện Đak Pơ.
(GLO)- Vượt qua khó khăn, vợ chồng chị Puih H’Anen (làng Blang 1, xã Ia Dêr, huyện Ia Grai, tỉnh Gia Lai) đã nỗ lực vươn lên làm giàu từ mô hình kinh tế tổng hợp và tạo việc làm ổn định cho hàng chục người dân trong làng.
(GLO)- Khắc sâu những lời dạy của Bác Hồ, những năm qua, cán bộ và chiến sĩ Tiểu đoàn 15 (Sư đoàn 320, Quân đoàn 3) luôn phấn đấu hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao, quyết tâm xây dựng đơn vị ngày càng vững mạnh toàn diện.
(GLO)- Anh Ksor Phiếu-Bí thư Chi bộ kiêm Trưởng thôn Blo Dung (xã Ia Hrung, huyện Ia Grai) luôn hết lòng vì cộng đồng và giúp đỡ dân làng phát triển kinh tế.
(GLO)-Chiều 18-7, tại Hội trường 30-3 (huyện Phú Thiện, tỉnh Gia Lai) đã diễn ra Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên (LHTN) Việt Nam huyện Phú Thiện lần thứ VI (nhiệm kỳ 2024-2029) với sự tham gia của 106 đại biểu đại diện cho hơn 6.000 hội viên thanh niên toàn huyện.
(GLO)- Cuộc thi trực tuyến “Tôi chọn nghề” do Trường Cao đẳng Gia Lai tổ chức nhằm lựa chọn những học sinh, sinh viên có thành tích tiêu biểu trong học tập và nghề nghiệp để lan tỏa tới cộng đồng.
(GLO)- Trong năm học 2023-2024 vừa qua, chi bộ 3 trường THPT trên địa bàn huyện Chư Păh gồm: THPT Mạc Đĩnh Chi, THPT Ia Ly, THCS và THPT Phạm Hồng Thái đã kết nạp Đảng cho 10 đoàn viên ưu tú là học sinh lớp 12; trong đó có 3 học sinh dân tộc thiểu số.
(GLO)- Cuối tuần qua, chúng tôi cùng nhau lên núi Chư Nâm (huyện Chư Păh) để tiếp tục hành trình leo núi trồng cây mà nhóm đã gầy dựng mấy năm trước. Chúng tôi hy vọng Chư Nâm sẽ ngày một thêm xanh.
(GLO)- Hè là mùa nghỉ ngơi, vui chơi thỏa thích của các bạn trẻ sau nhiều áp lực học hành, thi cử. Với gen Z, đây còn là thời gian lý tưởng để có những trải nghiệm, chinh phục kiến thức mới, xõa cùng bạn bè để thư giãn tinh thần, chuẩn bị hành trình tiếp theo.
(GLO)- Đam mê hát, múa từ bé, Kpă H’Lưng-Đoàn viên Chi đoàn thôn Plei Tel B (xã Ia Sol, huyện Phú Thiện, tỉnh Gia Lai) như một bông hoa rực rỡ trong công tác Đoàn và phong trào thanh niên. Không những thế, H’Lưng còn có nhiều đóng góp trong phong trào văn hóa, văn nghệ tại địa phương.
(GLO)- Không chỉ có nhiều đóng góp cho phong trào chạy bộ ở Gia Lai, anh Nguyễn Thanh Tâm-Giám đốc Công ty TNHH Giải pháp sự kiện và Thể thao Tâm Nguyễn (210 Nguyễn Viết Xuân, TP. Pleiku) còn được mọi người biết đến bởi tấm lòng nhân hậu.
Bộ trưởng Bộ Y tế Đào Hồng Lan đã gửi thư khen ngợi điều dưỡng Nguyễn Thị Thảo, người đã cấp cứu cháu bé bị sặc sữa, ngưng thở khi không có phương tiện hỗ trợ.