Sáng 5/9/2023, hơn 22 triệu học sinh cả nước nô nức đến trường để tham dự ngày hội lớn – Lễ khai giảng năm học 2023 - 2024.
Chủ tịch UBND thành phố Hà Nội Trần Sỹ Thanh đánh trống khai giảng năm học mới 2023 - 2024 tại Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam. Ảnh: Thanh Tùng/TTXVN
Nghi thức chào cờ, hát quốc ca trong lễ khai giảng tại Trường THPT Chuyên Hà Nội - Amsterdam. Ảnh: Thanh Tùng/TTXVN
Học sinh Trường THCS Ngô Quyền (Hà Nội) thực hiện nghi thức chào cờ tại Lễ khai giảng năm học 2023 - 2024. Ảnh: Văn Điệp/TTXVN
Các bé được cô giáo đón trong ngày đầu tiên đến lớp tại trường Mầm non hữu nghị Việt - Triều (quận Đống Đa, Hà Nội). Ảnh: Khánh Hòa/TTXVN
Lễ khai giảng năm học 2023-2024 tại Trường Cao đẳng Sư phạm Thái Bình và các cơ sở giáo dục trực thuộc. Ảnh: Thế Duyệt/TTXVN
Học sinh Trường Trung học cơ sở Lê Hồng Phong, thành phố Ninh Bình khai giảng năm học mới 2023 - 2024. Ảnh: Hải Yến/TTXVN
Đón học sinh lớp 1 tại trường Đức Trí (quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng). Ảnh: Văn Dũng/TTXVN
Học sinh trường Đức Trí hào hứng tham gia lễ khai giảng năm học mới. Ảnh: Văn Dũng/TTXVN
Lễ Khai giảng tại Trường THPT chuyên Phan Bội Châu (Nghệ An). Ảnh: Bích Huệ/TTXVN
Tiếng trống khai giảng bắt đầu một năm học mới tại Trường Trung học Phổ thông Lê Duẩn (thành phố Buôn Ma Thuột). Ảnh: Nguyên Dung/TTXVN
Lễ khai giảng năm học mới 2023-2024 của thầy và trò Trường Trung học Phổ thông Lê Duẩn. Ảnh: Nguyên Dung/TTXVN
Lễ Khai giảng năm học mới 2023 - 2024 tại Trường Tiểu học Phạm Ngọc Thạch (TP Hồ Chí Minh). Ảnh: Hồng Đạt/TTXVN
Học sinh trường Tiểu học Phạm Ngọc Thạch (phường 13, quận Phú Nhuận, TP Hồ Chí Minh) vui mừng chào đón năm học mới 2023 - 2024. Ảnh: Hồng Đạt/TTXVN
Nhà giáo ưu tú Đoàn Thị Bẩy, nguyên Phó Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Cà Mau đánh trống khai giảng năm học mới tại Trường THPT Chuyên Phan Ngọc Hiển. Ảnh: Kim Há/TTXVN
Thầy giáo Lê Chí Nguyễn, Hiệu trưởng Trường THPT Chuyên Phan Ngọc Hiển trao học bổng cho các học sinh đạt điểm thủ khoa tuyển sinh vào lớp 10 chuyên. Ảnh: Kim Há/TTXVN
Lèn Choi lộ ra diện mạo của một điểm đến thú vị. Du khách tứ xứ viếng thăm, tất cả đều được miễn phí. Không còn cảnh người tự do lên núi chặt phá, săn chim bẫy thú như hồi nào
(GLO)- Tuy cơ thể không còn lành lặn nhưng nhiều thương binh ở Gia Lai vẫn nỗ lực vượt khó trên mặt trận sản xuất kinh doanh để làm giàu chính đáng. Không những thế, họ còn hết lòng cống hiến cho cộng đồng bằng những việc làm thiết thực.
Chiến đấu ngoan cường, bị thương thập tử nhất sinh khiến những người lính có một thời gian nao núng. Rồi cũng bằng ý chí sắt đá của người lính, sự quan tâm của Đảng, Nhà nước, bè bạn và cộng đồng, những thương binh đang định cư ở đất Tổ ngày một khỏe hơn, biết làm kinh tế và còn viết văn, làm thơ…
Mặc dù mang trong mình căn bệnh quái ác, nhưng những bệnh nhi ung thư luôn mạnh mẽ chiến đấu với số phận. Tận sâu trong đôi mắt trong trẻo của các em, chúng tôi thấy nghị lực và niềm khao khát sống mãnh liệt...
“Đến một ngày, anh ấy nắm tay tôi và nói: Bà cưới tôi nhé. Tôi tàn nhưng không phế, tôi vẫn còn đôi tay để sửa chữa điện tử kiếm kế sinh nhai”, bà Phương, vợ thương binh Phạm Hồng Tư nhớ lại.
LTS: Trồng trọt tự phát, bất chấp khuyến cáo của ngành chức năng, không theo quy hoạch vùng trồng đang diễn ra tràn lan tại nhiều khu vực trên cả nước.
Xã Vân Sơn nằm ở trung tâm của huyện vùng núi Tân Lạc, Hòa Bình, nối liền một dải với vùng cao Son Bá Mười của tỉnh Thanh Hóa, nơi có thể được coi là sự nối dài của Tây Bắc về mặt địa chất. Nơi đây, những cảm thức Mường còn đậm đặc, rõ rệt, hiện diện trong từng thói quen ngày thường của bà con.
Dọc bờ biển khu vực miền trung có rất nhiều làng chài, nơi cuộc sống hằng ngày của người dân biển diễn ra muôn hình vạn trạng. Ở đó, mỗi làng chài lại mang một nét đặc trưng riêng, tạo nên bức tranh đa sắc về cuộc sống mặn mòi của những ngư dân bám biển.
Người ta thường nói “tuổi tác cũng chỉ là con số” để ngợi khen khả năng bứt phá giới hạn, vượt lên chính mình của con người. Nhưng với ông Xuyến, có lẽ phải dùng câu “tỷ lệ thương tật cũng chỉ là con số” mới thật sự chính xác.
(GLO)- Quá trình điều tra vụ án “Phan Thị Thảo cùng đồng phạm hoạt động nhằm lật đổ chính quyền nhân dân”, mỗi điều tra viên đã thể hiện tinh thần đoàn kết, trách nhiệm, mưu trí, sắc bén. Chiến công ấy góp phần đảm bảo an ninh quốc gia, sự bình yên và hạnh phúc của nhân dân.
Là thương binh nặng, nhưng cựu chiến binh Nguyễn Thanh Hùng quyết vượt lên số phận, tích cực rèn luyện sức khỏe để tham gia các cuộc thi thể thao dành cho người khuyết tật.
Họ - những thành viên nhóm đồng đẳng mang tên Sao Va cũng đã từng lầm lỡ, với nhiều nguyên do khác nhau, “dính vào H’”. Song, họ đã đứng dậy, vươn lên, rũ bỏ quá khứ, góp sức mình trong hoạt động ngăn chặn, làm giảm lây nhiễm HIV trong cộng đồng.
Thương binh Nguyễn Văn Thiềng sinh năm 1949 ở Quỳnh Châu (Quỳnh Lưu, Nghệ An). Tháng 1/1966, ông tham gia dân quân kháng chiến chống Mỹ cứu nước tại địa phương. Tháng 12/1971, ông là lính đặc công chiến đấu ở Hiệp Hòa, Long An.
“Giải cứu, nhưng nạn nhân phải được an toàn”, đó là mệnh lệnh từ trái tim của những lính trinh sát mỗi lần vào hang ổ của bọn buôn người, cứu các nạn nhân trong đặc khu kinh tế Bokeo (Lào).
(GLO)- Vụ án “Phan Thị Thảo cùng đồng phạm hoạt động nhằm lật đổ chính quyền nhân dân” thêm một lời cảnh tỉnh đến mọi người dân hết sức cảnh giác trước những lời dụ dỗ, mê hoặc của các tổ chức phản động.
Ung thư không chỉ lấy cướp đi sinh mạng của người lớn mà còn tấn công cả những đứa trẻ, kể cả những em bé sơ sinh. Hằng ngày, ở Bệnh viện Nhi đồng 2 (TP.HCM) có hàng trăm 'chiến binh nhí' phải vật lộn với những cơn đau để chiến đấu với bệnh tật hiểm nghèo.