Dưới góc chụp từ trên cao, Đại Nội Huế và lăng tẩm của 4 vị vua triều Nguyễn hiện lên vừa cổ kính, vừa nên thơ, đẹp ấn tượng như một bức tranh.
Dưới góc chụp từ trên cao, Đại Nội Huế và lăng tẩm của 4 vị vua triều Nguyễn hiện lên vừa cổ kính, vừa nên thơ, đẹp ấn tượng như một bức tranh.
Đại Nội Huế là điểm du lịch nổi tiếng và hấp dẫn bậc nhất ở cố đô Huế. Đây là khu vực nằm trong vòng thành thứ hai của Kinh thành Huế, bao gồm Hoàng thành và Tử Cấm Thành. Khu vực Đại Nội Huế xưa kia là nơi làm việc, thiết triều và sinh sống của vua cùng hoàng gia.
Dưới góc chụp từ trên cao của nhiếp ảnh gia tự do Nguyễn Huy Đức, Đại Nội Huế hiện lên tuyệt đẹp. Với diện tích 360.000m2, nơi đây được xây dựng theo hình gần vuông, mặt trước và mặt sau dài 622m, mặt trái và phải 604m, bên trong sở hữu nhiều công trình kiến trúc bề thế xen lẫn thảm cây xanh mướt.
Đến thăm quan Đại Nội Huế, du khách được chiêm ngưỡng 50 công trình lớn nhỏ từ những cung điện đồ sộ, tới đền đài và miếu thờ cổ kính.
Đến thăm quan Đại Nội Huế, du khách được chiêm ngưỡng 50 công trình lớn nhỏ từ những cung điện đồ sộ, tới đền đài và miếu thờ cổ kính.
Cổng Ngọ Môn ở Đại Nội Huế lung linh trong ráng chiều. Ngọ Môn là cổng chính của Hoàng thành, gồm có 5 cửa, trong đó cửa chính ở giữa từng là lối đi của vua, hai cổng bên cạnh dành cho quan văn, quan võ, và hai cổng ngoài cùng là dành cho binh lính theo hầu.
Ngoài Đại Nội Huế, anh Nguyễn Huy Đức chụp lăng tẩm 4 vị vua của triều Nguyễn từ trên cao. Lăng Gia Long nằm trong một vùng núi hoang sơ, non xanh nước biếc. Lăng được chia làm 3 khu vực chính: ở giữa là khu lăng mộ của vua và hoàng hậu Thừa Thiên Cao, phía bên phải lăng là khu vực tẩm điện, phần bên trái là lăng Bi Đình, nay chỉ còn tấm bia lớn khắc “Thánh Ðức Thần Công” do vua Minh Mạng soạn ra để ca ngợi vua cha.
Lăng Tự Đức nằm ẩn mình giữa khung cảnh sơn thủy hữu tình, mang nét đẹp trầm mặc, nhã nhặn. Toàn cảnh lăng như một công viên rộng lớn với gần 50 công trình lớn nhỏ, bóng cây xanh mượt hồ nước mát lành và vườn hoa nên thơ.
Lăng Minh Mạng rộng 26 ha, gồm 40 công trình kiến trúc lớn nhỏ nằm trên một khu đồi núi, sông, hồ thoáng mát. Hầu hết các hạng mục chính được xây dựng theo trục đối xứng, góp phần giúp không gian trở nên uy nghiêm, khuôn thước nhưng cũng không kém phần thơ mộng.
Lăng Khải Định là một trong những lăng tẩm đẹp và độc đáo nhất trong hệ thống lăng tẩm ở Huế với lối kiến trúc giao thoa hài hòa giữa phong cách Á - Âu. Tổng thể lăng là một khối nổi hình chữ nhật, gồm có 127 bậc dẫn lên, qua 37 bậc đầu tiên là cổng Tam Quan, tiếp đến là Nghi Môn và sân Bái Đính, trên cao là hai tầng sân, mỗi tầng cách nhau 13 bậc, Cung Thiên Định nằm ở vị trí cao nhất.
Lèn Choi lộ ra diện mạo của một điểm đến thú vị. Du khách tứ xứ viếng thăm, tất cả đều được miễn phí. Không còn cảnh người tự do lên núi chặt phá, săn chim bẫy thú như hồi nào
(GLO)- Tuy cơ thể không còn lành lặn nhưng nhiều thương binh ở Gia Lai vẫn nỗ lực vượt khó trên mặt trận sản xuất kinh doanh để làm giàu chính đáng. Không những thế, họ còn hết lòng cống hiến cho cộng đồng bằng những việc làm thiết thực.
Chiến đấu ngoan cường, bị thương thập tử nhất sinh khiến những người lính có một thời gian nao núng. Rồi cũng bằng ý chí sắt đá của người lính, sự quan tâm của Đảng, Nhà nước, bè bạn và cộng đồng, những thương binh đang định cư ở đất Tổ ngày một khỏe hơn, biết làm kinh tế và còn viết văn, làm thơ…
Mặc dù mang trong mình căn bệnh quái ác, nhưng những bệnh nhi ung thư luôn mạnh mẽ chiến đấu với số phận. Tận sâu trong đôi mắt trong trẻo của các em, chúng tôi thấy nghị lực và niềm khao khát sống mãnh liệt...
“Đến một ngày, anh ấy nắm tay tôi và nói: Bà cưới tôi nhé. Tôi tàn nhưng không phế, tôi vẫn còn đôi tay để sửa chữa điện tử kiếm kế sinh nhai”, bà Phương, vợ thương binh Phạm Hồng Tư nhớ lại.
LTS: Trồng trọt tự phát, bất chấp khuyến cáo của ngành chức năng, không theo quy hoạch vùng trồng đang diễn ra tràn lan tại nhiều khu vực trên cả nước.
Xã Vân Sơn nằm ở trung tâm của huyện vùng núi Tân Lạc, Hòa Bình, nối liền một dải với vùng cao Son Bá Mười của tỉnh Thanh Hóa, nơi có thể được coi là sự nối dài của Tây Bắc về mặt địa chất. Nơi đây, những cảm thức Mường còn đậm đặc, rõ rệt, hiện diện trong từng thói quen ngày thường của bà con.
Dọc bờ biển khu vực miền trung có rất nhiều làng chài, nơi cuộc sống hằng ngày của người dân biển diễn ra muôn hình vạn trạng. Ở đó, mỗi làng chài lại mang một nét đặc trưng riêng, tạo nên bức tranh đa sắc về cuộc sống mặn mòi của những ngư dân bám biển.
Người ta thường nói “tuổi tác cũng chỉ là con số” để ngợi khen khả năng bứt phá giới hạn, vượt lên chính mình của con người. Nhưng với ông Xuyến, có lẽ phải dùng câu “tỷ lệ thương tật cũng chỉ là con số” mới thật sự chính xác.
(GLO)- Quá trình điều tra vụ án “Phan Thị Thảo cùng đồng phạm hoạt động nhằm lật đổ chính quyền nhân dân”, mỗi điều tra viên đã thể hiện tinh thần đoàn kết, trách nhiệm, mưu trí, sắc bén. Chiến công ấy góp phần đảm bảo an ninh quốc gia, sự bình yên và hạnh phúc của nhân dân.
Là thương binh nặng, nhưng cựu chiến binh Nguyễn Thanh Hùng quyết vượt lên số phận, tích cực rèn luyện sức khỏe để tham gia các cuộc thi thể thao dành cho người khuyết tật.
Họ - những thành viên nhóm đồng đẳng mang tên Sao Va cũng đã từng lầm lỡ, với nhiều nguyên do khác nhau, “dính vào H’”. Song, họ đã đứng dậy, vươn lên, rũ bỏ quá khứ, góp sức mình trong hoạt động ngăn chặn, làm giảm lây nhiễm HIV trong cộng đồng.
Thương binh Nguyễn Văn Thiềng sinh năm 1949 ở Quỳnh Châu (Quỳnh Lưu, Nghệ An). Tháng 1/1966, ông tham gia dân quân kháng chiến chống Mỹ cứu nước tại địa phương. Tháng 12/1971, ông là lính đặc công chiến đấu ở Hiệp Hòa, Long An.
“Giải cứu, nhưng nạn nhân phải được an toàn”, đó là mệnh lệnh từ trái tim của những lính trinh sát mỗi lần vào hang ổ của bọn buôn người, cứu các nạn nhân trong đặc khu kinh tế Bokeo (Lào).
(GLO)- Vụ án “Phan Thị Thảo cùng đồng phạm hoạt động nhằm lật đổ chính quyền nhân dân” thêm một lời cảnh tỉnh đến mọi người dân hết sức cảnh giác trước những lời dụ dỗ, mê hoặc của các tổ chức phản động.
Ung thư không chỉ lấy cướp đi sinh mạng của người lớn mà còn tấn công cả những đứa trẻ, kể cả những em bé sơ sinh. Hằng ngày, ở Bệnh viện Nhi đồng 2 (TP.HCM) có hàng trăm 'chiến binh nhí' phải vật lộn với những cơn đau để chiến đấu với bệnh tật hiểm nghèo.