(GLO)- Ngày 27-11, Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp-Giáo dục thường xuyên huyện Kbang phối hợp với Phòng Lao động-Thương binh và Xã hội tổ chức bế giảng và trao giấy chứng nhận cho 31 học viên thuộc đối tượng hộ nghèo, cận nghèo và hộ mới thoát nghèo xã Đak Smar tham gia lớp đào tạo nghề nuôi và phòng trị bệnh cho trâu, bò”.
(GLO)- Sáng 9-11, tại Nhà sinh hoạt cộng đồng làng Wâu, Phòng Lao động-Thương binh và Xã hội TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) phối hợp với UBND xã Chư Á tổ chức khai giảng lớp dạy nghề trồng rau an toàn cho người dân.
(GLO)- Ngày 26-10, Hội Nông dân tỉnh Gia Lai phối hợp với Hội Nông dân huyện Kông Chro tập huấn về ứng dụng công nghệ thông tin và hướng nghiệp, dạy nghề, tạo việc làm cho 100 cán bộ, hội viên nông dân và các chi hội nghề nghiệp, tổ hội nghề nghiệp.
(GLO)- Chiều 12-7, tại xã Chư Don (huyện Chư Pưh), Tỉnh Đoàn Gia Lai phối hợp với Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh tổ chức “Ngày hội Thanh niên với nghề nghiệp và việc làm năm 2023”. Tham gia ngày hội có gần 150 đoàn viên, thanh niên (ĐVTN) của xã Chư Don và các xã lân cận trong huyện.
Đến làng Kon Trang Long Loi (thị trấn Đăk Hà, huyện Đăk Hà), không khó để hỏi thăm đường đến nhà nghệ nhân A Yăo (60 tuổi). Ông là người có khả năng chơi và sáng chế được nhiều loại nhạc cụ dân tộc. Đặc biệt, ông còn nổi tiếng là một người đan lát giỏi và tâm huyết với việc truyền nghề cho thế hệ trẻ.
(GLO)- Trong bối cảnh khó khăn chung của hoạt động hướng nghiệp và dạy nghề, Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp-Giáo dục thường xuyên (GDNN-GDTX) huyện Chư Prông vươn lên như một điểm sáng phân luồng học sinh nhờ gặt hái được những kết quả khả quan trong đào tạo nghề và dạy học phổ thông.
(GLO)- Cơ sở Tư vấn và Cai nghiện ma túy tỉnh Gia Lai có hơn 200 học viên đến từ nhiều địa phương khác nhau. Ở đây, có người cắt được cơn nghiện chỉ sau 1 tuần điều trị nhưng cũng không ít trường hợp cả năm trời vẫn chưa hết vật vã. Thế mới thấy, con đường giúp người nghiện giã từ ma túy cũng lắm gập ghềnh, gian nan.
(GLO)- Phong trào “Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi“ được Hội Nông dân huyện Kông Chro (tỉnh Gia Lai) triển khai sâu rộng nhằm phát huy tính năng động, sáng tạo của nông dân trong sản xuất kinh doanh để từng bước nâng cao hiệu quả kinh tế.
(GLO)- Lời Tòa soạn: Nhân kỷ niệm 52 năm Ngày thành lập Hội Người mù Việt Nam (17/4/1969-17/4/2021) và 9 năm Ngày thành lập Hội Người mù tỉnh, phóng viên Báo Gia Lai điện tử có cuộc phỏng vấn ông Nguyễn Văn Hùng-Chủ tịch Hội Người mù tỉnh về công tác chăm lo người khiếm thị.
(GLO)- Thời gian qua, Cơ sở Tư vấn và Cai nghiện ma túy tỉnh Gia Lai đã có nhiều cách làm hay giúp các học viên cai nghiện hiệu quả, sớm tái hòa nhập cộng đồng.
(GLO)- Gần 20 năm qua, anh Ngô Xuân Trang-chủ tiệm sửa xe máy Quang Trung (thị trấn Chư Sê, huyện Chư Sê, tỉnh Gia Lai) đã dạy nghề miễn phí cho rất nhiều thanh-thiếu niên có hoàn cảnh khó khăn. Nhiều học viên được anh giúp đỡ hiện đã có tay nghề vững vàng và thu nhập ổn định.
(GLO)- Với chức năng tổ chức thực hiện việc chữa bệnh, cai nghiện; giáo dục, phục hồi, hành vi, nhân cách; dạy nghề, lao động sản xuất; tái hòa nhập cộng đồng cho người nghiện ma túy, thời gian qua Cơ sở tư vấn và cai nghiện ma túy Gia Lai đã có những cách làm hay, hiệu quả giúp các học viên cai nghiện hiệu quả, nhanh tái hòa nhập cộng đồng.
Ông Lê Minh Tấn - giám đốc Sở Lao động - thương binh và xã hội TP.HCM cho biết sở đang tiến hành kiểm tra, xác minh sự việc cán bộ Trung tâm công tác xã hội giáo dục dạy nghề thiếu niên TP.HCM bị tố dâm ô và sẽ xử lý nghiêm vụ việc.
Thủ tướng Nguyễn Xuân Phúc chỉ ra bức tranh của giáo dục nghề nghiệp nước ta như 'chiếc áo ngũ sắc với không ít miếng vá víu từ vải cũ'. Do đó, phải quan tâm đến tính đồng bộ của trường nghề.
(GLO)- Với mong muốn đưa phương pháp mới, hiện đại, sát với thực tế vào công tác đào tạo nghề, nhóm tác giả Nguyễn Văn Toàn và Ngô Thị Ánh Tuyết (giảng viên Khoa Điện-Điện tử, Trường Cao đẳng Nghề Gia Lai) đã nghiên cứu thành công mô hình “Điều khiển lập trình tổng hợp“ và được sinh viên, học viên đón nhận tích cực.
(GLO)- Chiều 16-8, Ủy ban Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Ia Pa, tỉnh Gia Lai tổ chức Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên Việt Nam huyện Ia Pa lần thứ IV, nhiệm kỳ 2019-2024. Dự Đại hội có đại diện lãnh đạo Tỉnh đoàn Gia Lai, Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh Gia Lai, huyện Ia Pa và 100 đại biểu đại diện cho hơn 9.000 thanh niên trong toàn huyện.
(GLO)- Ngày 4-5, tại Trường Cao đẳng nghề Gia Lai, Sở Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) tỉnh Gia Lai phối hợp tổ chức hội nghị tư vấn phân luồng học sinh sau THCS trong các trường phổ thông dân tộc nội trú và bán trú trên địa bàn tỉnh theo đề án “Giáo dục hướng nghiệp và định hướng phân luồng học sinh trong giáo dục phổ thông, giai đoạn 2018-2025“ của Chính phủ. Khoảng 100 đại biểu đại diện Sở Lao động-Thương binh và xã hội, lãnh đạo các Phòng GD-ĐT, Ban giám hiệu các trường phổ thông dân tộc bán trú, nội trú trong toàn tỉnh tham dự hội nghị.