(GLO)- Chiều 20-6, tại Hội trường 2-9 (TP. Pleiku), Phó Chủ tịch UBND tỉnh Gia Lai Dương Mah Tiệp cùng đại diện lãnh đạo các tỉnh Bình Định, Phú Yên, Đắk Lắk chủ trì hội nghị tổng kết Quy chế phối hợp trong công tác quản lý, bảo vệ rừng vùng giáp ranh.
(GLO)- Huyện Chư Păh (tỉnh Gia Lai) có nhiều diện tích rừng và đất rừng giáp ranh với các huyện Sa Thầy, Kon Rẫy và TP. Kon Tum (tỉnh Kon Tum). Những năm qua, khu vực rừng giáp ranh luôn tiềm ẩn nguy cơ bị xâm hại. Vì vậy, huyện luôn chủ trương siết chặt quản lý, bảo vệ rừng giáp ranh.
Đắk Nông điều tiết tiền dịch vụ môi trường rừng để đảm bảo cân đối giữa các lưu vực, chủ rừng, góp phần cân đối nguồn kinh phí cho công tác quản lý, bảo vệ và phát triển rừng trên toàn tỉnh.
Tình trạng phá rừng, thực hiện sai các quy định tại Dự án quản lý bảo vệ rừng, trồng rừng, trồng chè chất lượng cao, trồng cỏ và chăn nuôi bò thịt của Công ty Minh Tú diễn biến phức tạp.
(GLO)- Ủy ban nhân dân tỉnh Gia Lai vừa ban hành kế hoạch triển khai các chỉ đạo của Trung ương về tăng cường sự lãnh đạo của Đảng đối với công tác quản lý, bảo vệ và phát triển rừng.
(GLO)- Bằng tinh thần trách nhiệm với cộng đồng, ông Rơ Mah Huoh già làng De Chí, xã Ia Pếch, huyện Ia Grai, tỉnh Gia Lai đã đóng góp không nhỏ trong công tác quản lý, bảo vệ rừng và vận động người dân từng bước thay đổi nếp nghĩ, cách làm, vươn lên làm giàu.
(GLO)- Trong những tháng đầu năm, số vụ vi phạm Luật Lâm nghiệp trên địa bàn tỉnh Gia Lai vẫn tăng so với cùng kỳ năm ngoái. Theo nhìn nhận của cơ quan chuyên môn, công tác quản lý, bảo vệ rừng vẫn còn nhiều khó khăn, vướng mắc.
(GLO)- Với số tiền 6 triệu đồng/tháng và không có thêm bất kỳ chế độ đãi ngộ nào khác nhưng những người dân hợp đồng với UBND xã Ia Mơ (huyện Chư Prông) bảo vệ rừng vẫn đang ngày đêm bám chốt nơi cánh rừng vùng biên.
Nhiều ngày có mặt tại rừng phòng hộ Bù Đăng (tỉnh Bình Phước), PV Thanh Niên phát hiện nhiều cây ươi bị tỉa cành, đốn hạ san sát nhau nằm cách chốt kiểm tra của cơ quan chức năng không xa.
(GLO)- Giữa tiết trời nóng nực hơn 40℃, trên những ngọn núi, triền đồi, lực lượng bảo vệ rừng Gia Lai vẫn kiên nhẫn sải bước tuần tra. Khó khăn của thực tại là động lực để họ vượt lên nhằm ngăn ngừa "bà hỏa", giữ màu xanh của rừng cho mai sau.
(GLO)- Thời gian qua, huyện Kông Chro đẩy mạnh giao rừng cho cộng đồng dân cư và hộ gia đình quản lý, bảo vệ. Nhờ đó, huyện từng bước nâng cao hiệu quả công tác quản lý, bảo vệ rừng, đồng thời giải quyết việc làm, tăng thu nhập cho người dân sống gần rừng, nhất là hộ đồng bào dân tộc thiểu số.
(GLO)- Thời gian qua, nhằm ngăn chặn, hạn chế nguy cơ xâm hại đến tài nguyên rừng tại khu vực giáp ranh giữa 2 địa phương, UBND tỉnh Gia Lai và UBND Kon Tum đã ký kết quy chế phối hợp trong việc chỉ đạo các sở, ngành địa phương triển khai nhiều giải pháp quản lý, bảo vệ rừng nơi đây.
Hiện nay, Ban Quản lý Rừng phòng hộ (QLRPH) Nam Huoai (huyện Đạ Huoai) đang quản lý 17.509 ha rừng; Ban có 2 trạm chính là Trạm quản lý, bảo vệ rừng (QLBVR) Bà Gia và Trạm QLBVR đèo Bảo Lộc.
Chiều 2-4, tại Hội trường Ngọc Linh (TP.Kon Tum), UBND tỉnh Kon Tum và UBND tỉnh Gia Lai phối hợp tổ chức hội nghị đánh giá kết quả thực hiện Quy chế phối hợp quản lý, bảo vệ rừng và quản lý lâm sản vùng giáp ranh giữa 2 tỉnh giai đoạn 2018-2023.
Cuộc chiến bảo vệ rừng xanh đang nóng lên từng ngày, đặc biệt là Đắk Lắk - “lá phổi xanh” của cả nước. Lâm tặc ngày càng manh động, sẵn sàng chống trả người giữ rừng bằng vũ khí nóng. Máu người giữ rừng đã đổ, thậm chí có người đã mất mạng, trong khi chế độ, chính sách cho họ chưa tương xứng…