(GLO)- Sáng 22-10, Trường THPT Lương Thế Vinh (huyện Kbang, tỉnh Gia Lai) phối hợp với Phòng Cảnh sát giao thông Công an tỉnh; Công an huyện, Phòng Tư pháp, Trung tâm Dân số kế hoạch hóa gia đình và cửa hàng Honda Duy Tuấn Phát tiến hành hoạt động ngoại khóa với nội dung tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật năm học 2023-2024.
Các em học sinh tham gia phần thi trả lời các câu hỏi về Luật Giao thông đường bộ, Luật an ninh mạng... Ảnh: Hồng Hạnh
Tham gia buổi ngoại khóa có1.167 học sinh và tập thể cán bộ, giáo viên, nhân viên nhà trường. Tại buổi ngoại khoá, các em học sinh đã được cung cấp những kiến thức và các quy định mới của Luật Giao thông đường bộ; thông báo về tình hình tai nạn giao thông trên địa bàn tỉnh, huyện thời gian qua; hướng dẫn một số kỹ năng để tham gia giao thông an toàn; phổ biến Luật Phòng-chống ma tuý, Luật An ninh mạng và cung cấp kiến thức về chăm sóc khỏe sinh sản vị thành niên…
Tại buổi ngoại khóa, học sinh đến từ 27 lớp ở 3 khối 10, 11, 12 đã chia thành 3 đội: Tổ Vật lý- Công nghệ-Tiếng Anh; Ngữ Văn + Hóa Sinh; Sử-Địa-GDCD-Toán Tin để tham gia 3 phần thi: chào hỏi; trả lời câu hỏi kiến thức; thi tài năng (biểu diễn tiểu phẩm) liên quan đến các nội dung về an toàn giao thông, phòng-chống ma túy, an ninh học đường, an ninh mạng.
Buổi ngoại khoá nhằm nâng cao nhận thức và ý thức tự giác chấp hành pháp luật cho cán bộ, giáo viên, học sinh toàn trường; góp phần giảm thiểu vi phạm về an toàn giao thông, ngăn chặn, đẩy lùi ma túy xâm nhập học đường.
Trường ĐH Luật Hà Nội khẳng định, trường hợp ông Vương Tấn Việt, tức thượng tọa Thích Chân Quang, trúng tuyển nghiên cứu sinh và được cấp bằng tiến sĩ là đúng pháp luật.
Đoạn clip cô giáo phó hiệu trưởng nhảy chia tay trong buổi lễ tri ân và trưởng thành của học sinh khối lớp 12 nhận được hàng ngàn lượt chia sẻ trên mạng xã hội.
Tình trạng gian lận thi cử xảy ra trong thời gian qua, nhất là khi việc sử dụng thiết bị công nghệ cao ngày càng tinh vi đã đặt ra đòi hỏi việc phòng, chống gian lận thi cử càng phải chặt chẽ hơn.
(GLO)- Ngày 22-6, chùa Mỹ Thạch (huyện Chư Sê, tỉnh Gia Lai) phối hợp với Nhóm thiện nguyện Hà Nội tổ chức chương trình “Tiếp bước đến trường” cho học sinh dân tộc thiểu số huyện Chư Sê và Chư Prông.
(GLO)- Tuy đã 68 tuổi nhưng bà Phạm Thị Trà My (tổ 2, phường Thống Nhất, TP. Pleiku) vẫn tâm huyết với công tác khuyến học, khuyến tài ở địa phương. Suốt 12 năm gắn bó với công tác khuyến học, bà đã có nhiều việc làm thiết thực, tạo hiệu ứng tích cực trong cộng đồng.
(GLO)- Ở với bà ngoại từ khi mới 4 tháng tuổi, em Ksor H’Thiên Kim (lớp 8, Trường Tiểu học và THCS Phạm Hồng Thái, xã Ia Tul, huyện Ia Pa) đã nỗ lực vượt lên hoàn cảnh để đạt nhiều thành tích trong học tập. Nghị lực của cô học trò Jrai cùng niềm đam mê văn học khiến thầy cô và bạn bè khâm phục.
Đoàn công tác Ban chỉ đạo cấp quốc gia kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 của Bộ GD-ĐT lưu ý tuyệt đối đảm bảo an toàn, an ninh đề thi và tập huấn theo từng nhóm đối tượng, trong đó có thí sinh và cả công an.
Ngày càng nhiều phụ huynh cởi mở hơn đối với việc đánh giá xếp loại học sinh của con em mình, đặc biệt ở bậc tiểu học, khi không còn đặt nặng vấn đề điểm số.
Cơ quan CSĐT Công an Q.Lê Chân (Hải Phòng) xác định cháu Nguyễn Hoàng N., 5 tuổi, lớp A1, Trường mầm non An Dương, bị bầm tím vùng lưng, gáy do bạn cùng lớp đánh. 3 cô giáo phụ trách lớp cháu N. đã bị Hội đồng kỷ luật nhà trường cảnh cáo và bố trí làm nhiệm vụ khác.
Liên quan đến vụ bé 5 tuổi bị bỏ quên trên xe ô tô đưa đón học sinh dẫn đến tử vong, tối 29-5, Công an TP Thái Bình (tỉnh Thái Bình) đã ra quyết định khởi tố vụ án "Vô ý làm chết người" quy định tại Điều 128 Bộ luật hình sự để điều tra làm rõ vụ án.
Mùa… khoe giấy khen, bảng điểm, phần thưởng, huy chương lại về. Mạng xã hội lại tràn ngập hình ảnh lung linh về kết quả học tập của con trẻ cùng niềm vui của bậc sinh thành.
(GLO)- Nhiều giáo viên Trường TH và THCS Phan Bội Châu (xã Ia Bang, huyện Chư Prông) bất bình trước việc nhà trường yêu cầu viết đơn xin nghỉ việc do chưa đạt trình độ đào tạo theo tiêu chuẩn chuyên môn, chi trả chưa đầy đủ số tiền thừa giờ trong học kỳ 1, năm học 2023-2024.
(GLO)- “Em nào cũng có thể tiến bộ hơn so với ngày hôm qua”-Đó là niềm tin kiên định của cô Nguyễn Thị Minh-Giáo viên Trường Tiểu học và THCS Nguyễn Chí Thanh (xã Ia Bă, huyện Ia Grai, tỉnh Gia Lai) trong suốt 13 năm gắn bó với nghề.