Với mong muốn tìm ra thiết kế hiện đại, mang đậm văn hóa Tây Nguyên, UBND TP Buôn Ma Thuột quyết định thi tuyển phương án cho dự án chiếu sáng mỹ thuật cầu Cạn tại đường mang tên Đại tướng Võ Nguyên Giáp.
Tại chương trình sinh hoạt chính trị với chủ đề "Từ khát vọng độc lập đến mục tiêu hùng cường", cụ Nguyễn Công Dinh, người mang mật thư của Đại tướng Võ Nguyên Giáp, đã có nhắn gửi đầy tâm huyết tới thế hệ trẻ.
Ngày 5/5/1954, Trung đoàn 174 báo cáo đường hầm ở A1 đã hoàn thành; một tấn bộc phá chia thành những gói hai mươi kilôgam, được đưa vào đặt dưới hầm ngầm của địch.
Cuốn sách của Đại tướng Võ Nguyên Giáp có ba nội dung chính gồm Thư của Chủ tịch Hồ Chí Minh gửi mặt trận Điện Biên Phủ, Điện Biên Phủ, và các bài viết về Điện Biên Phủ.
Bí thư T.Ư Đoàn Nguyễn Minh Triết cho biết, dịp này là cơ hội để thanh thiếu nhi được gặp gỡ, giao lưu với các nhân chứng lịch sử trực tiếp tham gia chiến dịch Điện Biên Phủ.
Trong quá khứ, Mường Phăng được coi như trái tim của chiến dịch Điện Biên Phủ. Hiện nay, Mường Phăng đang từng bước chuyển mình để trở thành trái tim của thành phố Điện Biên Phủ…
(GLO)- Được ví như nóc nhà Đông Dương, vùng đất Tây Nguyên giữ một vị trí vô cùng quan trọng trong nhãn quan chiến lược thiên tài của Đại tướng Võ Nguyên Giáp.
Tổng Tư lệnh Võ Nguyên Giáp là Đại tướng đặc biệt khi là sỹ quan quân đội với trình độ hàng đầu của thế giới nhưng chưa trải qua đào tạo tại bất cứ trường lớp quân sự nào.
Cổng Thông tin điện tử Chính phủ trân trọng giới thiệu Diễn văn do Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính trình bày tại lễ kỷ niệm 110 năm Ngày sinh Đại tướng Võ Nguyên Giáp (25/8/1911 - 25/8/2021), được tổ chức sáng 22/12 tại tỉnh Quảng Bình.
Lễ kỷ niệm 110 năm Ngày sinh Đại tướng Võ Nguyên Giáp (25/8/1911-25/8/2021) được tổ chức tại Quảng Bình với quy mô cấp Quốc gia vào 9h sáng nay (22/12).
Trong không khí trang nghiêm, Thủ tướng Phạm Minh Chính cùng các vị lãnh đạo đã đặt vòng hoa, dâng hương và dành phút mặc niệm, bày tỏ lòng thành kính trước anh linh của Đại tướng Võ Nguyên Giáp.
(GLO)- Ở khu trưng bày về Chủ tịch Hồ Chí Minh tại Bảo tàng tỉnh Gia Lai, tôi bắt gặp 1 cuốn sổ tay bên ngoài ghi “Giải thưởng của Bác Hồ“. Lần tìm hồ sơ hiện vật, tôi được biết cuốn sổ này của bà Kim Nhất ở phường Hoa Lư, TP. Pleiku. Càng bất ngờ hơn khi biết bà là người Bahnar và thời còn học tại Trường học sinh dân tộc miền Nam đã 2 lần được gặp Bác Hồ và được chụp ảnh với Phó Chủ tịch nước Tôn Đức Thắng.
(GLO)- Đầu năm 1946, trên cương vị Bộ trưởng Bộ Nội vụ Chính phủ lâm thời nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa, đồng chí Võ Nguyên Giáp lần đầu tiên đặt chân đến Gia Lai. Nhân kỷ niệm 110 năm Ngày sinh của Đại tướng (25/8/1911-25/8/2021) và cũng đúng 75 năm sự kiện này diễn ra, chúng tôi đã cố công tìm hiểu thời điểm cụ thể “lần đầu tiên“ ấy là vào lúc nào.
Theo nhà sử học Mỹ Curey, “Đằng sau mỗi thắng lợi, người ta thấy Tướng Giáp là nguồn động lực. Công trạng của ông là vô song và kết quả đạt được là phi thường, chính cái đó tạo nên thiên tài quân sự“.
Sáng 22/8, Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc dẫn đầu Đoàn đại biểu lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Mặt trận Tổ quốc Việt Nam tới dâng hương, dâng hoa tưởng niệm Đại tướng Võ Nguyên Giáp.
(GLO)- Tháng 10-1978, Đại tướng Võ Nguyên Giáp có chuyến thăm và làm việc tại tỉnh Gia Lai-Kon Tum. Bấy giờ, ông là Ủy viên Bộ Chính trị, Phó Thủ tướng, Bộ trưởng Bộ Quốc phòng. Sau khi thăm cán bộ, chiến sĩ đang lao động trên công trường thủy lợi Đak Uy, Đại tướng đã về thăm Đoàn Kinh tế Quốc phòng 332 đứng chân trên địa bàn huyện An Khê cũ.