Đường biên có thể phân chia lãnh thổ 2 nước Việt - Lào nhưng không hề làm lòng người xa cách. Ở La Lay, vùng đất biên cương của Quảng Trị giáp với nước bạn Lào, là một nơi như vậy, nhất là khi có bóng dáng của những người lính biên phòng đồn trú.
(GLO)- Sáng 31-5, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Gia Lai phối hợp với Ngân hàng Thương mại cổ phần Quân đội chi nhánh Gia Lai và UBND xã Ia Mơ (huyện Chư Prông) khởi công xây dựng nhà “Đại đoàn kết” năm 2024 cho hộ nghèo trên địa bàn xã.
(GLO)- Bằng nhiều hoạt động mang tính thiết thực, cán bộ và chiến sỹ Đồn Biên phòng Ia Púch) đã giúp nhiều hộ dân ở xã biên giới Ia Púch (huyện Chư Prông) thay đổi nếp nghĩ, cách làm và vươn lên thoát nghèo bền vững, nhất là các hộ dân người dân tộc thiểu số sinh sống trên địa bàn.
(GLO)- Ngày 26-4, Chi đoàn Đồn Biên phòng Cửa khẩu Quốc tế Lệ Thanh, Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh Gia lai phối hợp với Trường THPT Tôn Đức Thắng (huyện Đức cơ) tổ chức chương trình “Tiết học Biên cương” năm 2024.
(GLO)- Sáng 4-4, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Gia Lai tổ chức hội nghị rút kinh nghiệm nhiệm vụ huấn luyện; xây dựng chính quy, quản lý kỷ luật; công tác đảm bảo vật chất, trường bắn, thao trường huấn luyện quý I-2024.
Đến với các Đồn Biên phòng trên tuyến biên giới tỉnh Đắk Lắk, Đoàn Thanh niên các cơ quan Trung ương tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa thiết thực. Qua đó góp phần chia sẻ những khó khăn, vất vả của cán bộ, chiến sĩ Bộ đội Biên phòng.
(GLO)- Bên cạnh việc nỗ lực hoàn thành nhiệm vụ được giao, các đồn Biên phòng trên địa bàn tỉnh còn chú trọng phối hợp, hiệp đồng trong việc ngăn chặn hiệu quả các loại tội phạm, giữ vững chủ quyền lãnh thổ, an ninh biên giới quốc gia và thúc đẩy sự phát triển kinh tế-xã hội khu vực biên giới.
(GLO)- Không chỉ là chỗ dựa vững chắc cho cộng đồng, đội ngũ già làng, người có uy tín trên địa bàn biên giới tỉnh Gia Lai còn tiên phong trong việc vận động người dân chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật, chung tay cùng lực lượng chức năng bảo vệ bình yên biên cương Tổ quốc.
(GLO)- Chiều 13-1, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh phối hợp với UBND xã Ia O (huyện Ia Grai) tổ chức lễ phát động xây dựng “xã biên giới sạch về ma túy”.
(GLO)- Sáng 8-1, tại Tiểu đoàn Huấn luyện-Cơ động, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng (BĐBP) tỉnh Gia Lai tổ chức tập huấn quân sự chuẩn bị cho nhiệm vụ huấn luyện chiến đấu năm 2024.
(GLO)-Sáng 29-1, Đảng ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh đã tổ chức Hội nghị phiên cuối năm. Đồng chí Trương Hải Long- Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh dự và chỉ đạo hội nghị.
(GLO)- Tối 26-9, tại Trường Tiểu học Cù Chính Lan (xã Ia Chía, huyện Ia Grai, tỉnh Gia Lai), Đoàn Thanh niên Bộ đội Biên phòng tỉnh, Hội chữ thập đỏ tỉnh phối hợp cùng Huyện Đoàn Ia Grai và các đơn vị tài trợ: Nutifood, Quỹ phát triển tài năng Việt, Câu lạc bộ “Gia Lai yêu thương”, Câu lạc bộ Phước Sơn Pleiku tổ chức Chương trình “Đêm hội trăng rằm” cho các em thiếu nhi trên địa bàn xã.
(GLO)- Sáng 27-8, Bộ đội Biên phòng tỉnh tổ chức gặp mặt, tuyên dương các cháu học sinh là con của cán bộ, chiến sĩ trong đơn vị đạt học sinh giỏi, học sinh xuất sắc và đạt giải cao trong các kỳ thi chọn học sinh giỏi các cấp.
(GLO)- Sáng 18-8, tại xã Ia Chía (huyện Ia Grai), Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Gia Lai đã tổ chức trao quà, kinh phí, sách vở, dụng cụ học tập trong Dự án “Cán bộ chiến sĩ Quân đội nâng bước cho em tới trường”.
(GLO)- Ngày 24-7, tại Tiểu đoàn Huấn luyện-Cơ động, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh Gia Lai tổ chức bế mạc khóa huấn luyện chiến sĩ mới năm 2023. Dự và chỉ đạo lễ bế mạc có Đại tá Trần Tiến Hải-Tỉnh ủy viên, Chỉ huy trưởng Bộ đội Biên phòng tỉnh.