(GLO)- Sáng 4-6, UBND huyện Ia Grai (tỉnh Gia Lai) tổ chức lễ phát động “Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ” và hưởng ứng Ngày Môi trường thế giới 5-6.
(GLO)- Hưởng ứng Ngày Chủ nhật xanh và Ngày Môi trường thế giới (5/6), sáng 26-5, Thị Đoàn Ayun Pa (tỉnh Gia Lai) tổ chức chương trình “Đổi rác lấy cây xanh”. Chương trình có ý nghĩa thiết thực giúp các bạn trẻ lan tỏa lối sống xanh, giảm thiểu rác thải nhựa, chung tay bảo vệ môi trường.
(GLO)- Trồng cây gây rừng, phân loại rác thải, giảm sử dụng túi ni lông, ưu tiên sản phẩm tái chế… Những việc làm đơn giản mà ý nghĩa ấy đã và đang được nhiều người dân phố núi thực hiện nhằm lan tỏa thông điệp: “Hãy hành động vì một Pleiku xanh!”.
(GLO)-Đại diện của 175 quốc gia tham dự vòng đàm phán thứ hai của Liên hợp quốc (LHQ) về hiệp định ngăn chặn ô nhiễm rác thải nhựa diễn ra ngày 2/6 tại Paris đã nhất trí về một bản dự thảo đầu tiên của hiệp định này.
(GLO)- Sáng 1-12, tại Khách sạn Hoàng Anh Gia Lai (TP Pleiku), Liên đoàn Thương mại và Công nghiệp Việt Nam-Chi nhánh Đà Nẵng (VCCI Đà Nẵng) phối hợp với Trung tâm Giáo dục và phát triển (CED) và Hiệp hội Doanh nghiệp tỉnh Gia Lai tổ chức Hội thảo “Vai trò của doanh nghiệp trong thúc đẩy, hỗ trợ các hoạt động tái chế rác thải nhựa.
(GLO)- Việt Nam có đường bờ biển dài 3.260 km. Do đó, vấn đề quản lý giảm ô nhiễm rác thải đại dương là thách thức của Việt Nam nhằm góp phần đảm bảo an ninh lương thực, xóa đói giảm nghèo, phát triển kinh tế.
(GLO)- Sáng 27-9, Hội Liên hiệp phụ nữ huyện Krông Pa (tỉnh Gia Lai) tổ chức truyền thông phòng chống rác thải nhựa cho hơn 50 hội viên phụ nữ ở buôn Nung (xã Chư Drăng).
(GLO)- Giám sát rác thải nhựa trên hệ sinh thái biển nhằm góp phần bảo tồn đa dạng sinh học, tạo sinh kế và phát huy bền vững hiệu quả Khu dự trữ sinh quyển thế giới Cù Lao Chàm.
(GLO)- Những năm qua, các tổ chức Đoàn trên địa bàn tỉnh đã có những cách làm hay, mô hình sáng tạo để bảo vệ môi trường. Thông qua đó, nhận thức của thanh-thiếu niên và người dân được nâng lên, hành vi, thói quen thay đổi theo hướng tích cực.
(GLO)- Sáng 21-6, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh Gia Lai phối hợp với Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Kbang tổ chức truyền thông bảo vệ môi trường và ra mắt Câu lạc bộ “Phụ nữ nói không với rác thải nhựa“ tại xã Đông.
(GLO)- Chiều 18-6, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) tỉnh Gia Lai phối hợp Hội LHPN huyện Ia Grai và Phòng Tài nguyên và Môi trường tổ chức buổi truyền thông phòng-chống rác thải nhựa năm 2021 cho 45 hội viên, phụ nữ xã Ia Krai.
(GLO)- Chiều 18-6, Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Đak Pơ (tỉnh Gia Lai) phối hợp với Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện tổ chức truyền thông phòng-chống rác thải nhựa và ra mắt mô hình tuyến đường kiểu mẫu sáng-xanh-sạch-đẹp tại thôn Tân Phong, xã Tân An.
(GLO)- Sáng 16-6, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) tỉnh phối hợp với Hội LHPN huyện Đak Đoa tổ chức buổi truyền thông về phòng-chống rác thải nhựa cho 45 cán bộ, hội viên, phụ nữ xã Ia Hneng và ra mắt Câu lạc bộ “Hạt nhân phụ nữ nói không với rác thải nhựa“.
(GLO)- Sáng 14-6, Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh phối hợp với Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Chư Sê tổ chức buổi truyền thông phòng-chống rác thải nhựa cho 30 hội viên, phụ nữ làng Kte (xã Hbông). Đồng thời, ra mắt Câu lạc bộ “Phụ nữ nói không với rác thải nhựa“.
(GLO)- Ngày 28-4, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Gia Lai Nguyễn Thị Thanh Lịch đã ký ban hành Kế hoạch số 476/KH-UBND triển khai thực hiện Quyết định số 175/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ phê duyệt Đề án “Đẩy mạnh công tác tuyên truyền về phòng-chống rác thải nhựa giai đoạn 2021-2025“ trên địa bàn tỉnh.