(GLO)- Tết Đinh Dậu 2017 cận kề, mọi con đường trở nên tấp nập, người bán, người mua. Những anh, chị công nhân tất bật sắp xếp những khối hình, chùm hoa tươi tạo ra cảnh quan của một đường hoa đầy sinh động...
Đó là những khoảnh khắc được phóng viên Báo Gia Lai điện tử ghi lại vào chiều 16-1 (19-12 Âm lịch) trên các tuyến phố TP. Pleiku.
Các khối hình được công nhân sắp xếp đa dạng màu sắc.
Đa dạng sắc xuân tại quảng trường.
Đánh bóng lư đồng nghề chỉ có trong dịp Tết.
Nhiều mảng màu sinh động đang được dựng lên tại đường hoa Trần Hưng Đạo.
Phố núi rộn ràn với những sắc hoa và cổng chào sinh động.
(GLO)- Tuy cơ thể không còn lành lặn nhưng nhiều thương binh ở Gia Lai vẫn nỗ lực vượt khó trên mặt trận sản xuất kinh doanh để làm giàu chính đáng. Không những thế, họ còn hết lòng cống hiến cho cộng đồng bằng những việc làm thiết thực.
Chiến đấu ngoan cường, bị thương thập tử nhất sinh khiến những người lính có một thời gian nao núng. Rồi cũng bằng ý chí sắt đá của người lính, sự quan tâm của Đảng, Nhà nước, bè bạn và cộng đồng, những thương binh đang định cư ở đất Tổ ngày một khỏe hơn, biết làm kinh tế và còn viết văn, làm thơ…
Mặc dù mang trong mình căn bệnh quái ác, nhưng những bệnh nhi ung thư luôn mạnh mẽ chiến đấu với số phận. Tận sâu trong đôi mắt trong trẻo của các em, chúng tôi thấy nghị lực và niềm khao khát sống mãnh liệt...
“Đến một ngày, anh ấy nắm tay tôi và nói: Bà cưới tôi nhé. Tôi tàn nhưng không phế, tôi vẫn còn đôi tay để sửa chữa điện tử kiếm kế sinh nhai”, bà Phương, vợ thương binh Phạm Hồng Tư nhớ lại.
LTS: Trồng trọt tự phát, bất chấp khuyến cáo của ngành chức năng, không theo quy hoạch vùng trồng đang diễn ra tràn lan tại nhiều khu vực trên cả nước.
Xã Vân Sơn nằm ở trung tâm của huyện vùng núi Tân Lạc, Hòa Bình, nối liền một dải với vùng cao Son Bá Mười của tỉnh Thanh Hóa, nơi có thể được coi là sự nối dài của Tây Bắc về mặt địa chất. Nơi đây, những cảm thức Mường còn đậm đặc, rõ rệt, hiện diện trong từng thói quen ngày thường của bà con.
Dọc bờ biển khu vực miền trung có rất nhiều làng chài, nơi cuộc sống hằng ngày của người dân biển diễn ra muôn hình vạn trạng. Ở đó, mỗi làng chài lại mang một nét đặc trưng riêng, tạo nên bức tranh đa sắc về cuộc sống mặn mòi của những ngư dân bám biển.
Người ta thường nói “tuổi tác cũng chỉ là con số” để ngợi khen khả năng bứt phá giới hạn, vượt lên chính mình của con người. Nhưng với ông Xuyến, có lẽ phải dùng câu “tỷ lệ thương tật cũng chỉ là con số” mới thật sự chính xác.
Nhắc lại câu chuyện gặp Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, bà Bạch Thị Khôi, cán bộ tiền khởi nghĩa ở phường Vĩnh Trại, thành phố Lạng Sơn xúc động nói, Tổng Bí thư thật hiền hòa, chu toàn và sâu sắc.
Là thương binh nặng, nhưng cựu chiến binh Nguyễn Thanh Hùng quyết vượt lên số phận, tích cực rèn luyện sức khỏe để tham gia các cuộc thi thể thao dành cho người khuyết tật.
Họ - những thành viên nhóm đồng đẳng mang tên Sao Va cũng đã từng lầm lỡ, với nhiều nguyên do khác nhau, “dính vào H’”. Song, họ đã đứng dậy, vươn lên, rũ bỏ quá khứ, góp sức mình trong hoạt động ngăn chặn, làm giảm lây nhiễm HIV trong cộng đồng.
Thương binh Nguyễn Văn Thiềng sinh năm 1949 ở Quỳnh Châu (Quỳnh Lưu, Nghệ An). Tháng 1/1966, ông tham gia dân quân kháng chiến chống Mỹ cứu nước tại địa phương. Tháng 12/1971, ông là lính đặc công chiến đấu ở Hiệp Hòa, Long An.
“Giải cứu, nhưng nạn nhân phải được an toàn”, đó là mệnh lệnh từ trái tim của những lính trinh sát mỗi lần vào hang ổ của bọn buôn người, cứu các nạn nhân trong đặc khu kinh tế Bokeo (Lào).
(GLO)- Vụ án “Phan Thị Thảo cùng đồng phạm hoạt động nhằm lật đổ chính quyền nhân dân” thêm một lời cảnh tỉnh đến mọi người dân hết sức cảnh giác trước những lời dụ dỗ, mê hoặc của các tổ chức phản động.
Ung thư không chỉ lấy cướp đi sinh mạng của người lớn mà còn tấn công cả những đứa trẻ, kể cả những em bé sơ sinh. Hằng ngày, ở Bệnh viện Nhi đồng 2 (TP.HCM) có hàng trăm 'chiến binh nhí' phải vật lộn với những cơn đau để chiến đấu với bệnh tật hiểm nghèo.
2024 là tròn 15 năm Lăng Cô (Thừa Thiên Huế) ra nhập câu lạc bộ những vịnh đẹp của thế giới. Tuy nhiên, cũng có nhiều ý kiến khác nhau về Lăng Cô như ở đó có nhộn nhịp gì đâu, có kiến trúc lâu đời đâu mà dừng chân chiêm ngưỡng…