(GLO)- Trong 2 ngày (5 và 6-12), Huyện Đoàn Phú Thiện (tỉnh Gia Lai) tổ chức tập huấn công tác Đội và phong trào thiếu nhi năm học 2023-2024 cho 37 học viên là chủ tịch Hội đồng Đội các xã, thị trấn và anh chị giáo viên tổng phụ trách đội các trường tiểu học, trung học cơ sở trên địa bàn huyện.
Quang cảnh lớp tập huấn. Ảnh: Hoa Mai
Tại lớp tập huấn, các học viên được thông tin một số nội dung về thời sự địa phương, trong nước và quốc tế; thông tin Đề án Đoàn TNCS Hồ Chí Minh thúc đẩy quyền tham gia của trẻ em vào các vấn đề về trẻ em giai đoạn 2023-2027; một số nội dung trọng tâm công tác Đội năm học 2023-2024; hướng dẫn sinh hoạt Đội số; cách thức thực hiện các nội dung của Bộ tiêu chí đánh giá công tác Đội năm 2023-2024; hướng dẫn, thực hiện các bài trống của Đội; hướng dẫn thực hiện nghi thức Đội, thực hành Morse, đồng diễn semaphore, dấu đi đường và nút dây, kỹ năng trại, quản trò, trò chơi tập thể...
Trong chương trình làm việc chiều 17.7, Hội nghị Ban Chấp hành T.Ư Đoàn lần thứ 5, khóa XII đã cho ý kiến về công tác cán bộ và bầu bổ sung Ban Thường vụ, Ban Chấp hành và Ủy ban Kiểm tra T.Ư Đoàn khóa XII.
Ngày 15.7, Tỉnh đoàn Kon Tum đã tổ chức lễ phát động Hành trình "Tôi yêu Tổ quốc tôi" năm 2024 gắn với ra quân Chiến dịch tình nguyện hè tại xã Mường Hoong, H.Đăk Glei (tỉnh Kon Tum).
(GLO)- Ngày 14-7, Đoàn cơ sở Sở Lao động-Thương binh và Xã hội tỉnh Gia Lai phối hợp với Đoàn cơ sở BIDV chi nhánh Gia Lai, Đoàn cơ sở Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Chi Đoàn Thanh tra tỉnh, Chi Đoàn Viện Kiểm sát Nhân tỉnh tổ chức chương trình tặng quà cho người có công với cách mạng ở xã Ia Krái (huyện Ia Grai).
(GLO)- Sáng 12-7, tại xã Ia Lâu (huyện Chư Prông), Tỉnh Đoàn Gia Lai tổ chức lễ ra quân Chiến dịch Hành quân xanh và triển khai Ngày hội chiến sỹ Hoa phượng đỏ năm 2024 với sự tham gia của 150 đoàn viên, thanh thiếu nhi trên địa bàn xã.
(GLO)- Các chiến sĩ tình nguyện tham gia Chiến dịch Hoa phượng đỏ, đã cùng nhau tạo nên một mùa hè đong đầy cảm xúc qua những công trình, phần việc ý nghĩa vì cộng đồng.
(GLO)- Đội ngũ báo cáo viên, tuyên truyền viên của Đoàn không ngừng đổi mới, linh hoạt hình thức tuyên truyền, chủ động cập nhật thông tin, trau dồi kỹ năng để đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ công tác trong tình hình mới.
(GLO)- Tại huyện Ia Pa (tỉnh Gia Lai), các câu lạc bộ (CLB) Thủ lĩnh của sự thay đổi đã trở thành sân chơi bổ ích giúp các em học sinh thay đổi tư duy, trở thành “hạt nhân” trong công tác xóa bỏ định kiến giới và “gieo mầm” bình đẳng giới.
(GLO)- Với quan niệm “Con người không thể thay đổi được quá khứ nhưng có thể quyết định được tương lai”, các tổ chức Đoàn huyện Krông Pa (tỉnh Gia Lai) đã có nhiều hoạt động nhằm thắp sáng ước mơ hoàn lương cho thanh niên lầm lỡ.
Với khả năng hùng biện, xử lý tình huống nhạy bén, thuyết phục, thí sinh Nguyễn Linh Phong đã xuất sắc đoạt giải Nhất hội thi, vinh dự nhận được Bằng khen T.Ư Đoàn cùng phần thưởng trị giá 30 triệu đồng.
(GLO)- Ngày 4-7, Hội Liên hiệp thanh niên (LHTN) Việt Nam tỉnh Gia Lai tổ chức hội nghị Ủy ban Hội lần thứ 14, khóa VII (nhiệm kỳ 2019-2024). Hội nghị được tổ chức theo hình thức trực tiếp và trực tuyến đến 18 điểm cầu Hội LHTN Việt Nam các huyện, thị xã, thành phố và Hội LHTN cao su Chư Păh.
(GLO)- Tại Trường THCS Dân tộc nội trú huyện Kbang, Trung tâm Hoạt động Thanh thiếu nhi tỉnh Gia Lai phối hợp với Huyện Đoàn Kbang vừa tổ chức chương trình giáo dục kỹ năng sống với chủ đề “Ước mơ em-Tương lai em”.
(GLO)- Ngày 3-7, Tỉnh Đoàn Gia Lai tổ chức hội nghị báo cáo viên của Đoàn 6 tháng đầu năm 2024. Tham dự hội nghị có 70 đại biểu là lãnh đạo Tỉnh Đoàn, Thường trực các Huyện Đoàn, Thị Đoàn, Thành Đoàn và Đoàn trực thuộc; các báo cáo viên cấp tỉnh của Đoàn nhiệm kỳ 2022-2027.
(GLO)- Sáng 1-7, tại làng Phang (xã Ia Lang), Huyện Đoàn Đức Cơ (tỉnh Gia Lai) khởi công xây dựng 2 “Ngôi nhà hạnh phúc” cho 2 học sinh có hoàn cảnh khó khăn và mồ côi.
Tại Lễ chào cờ tháng 7, Ban Bí thư T.Ư Đoàn đã chỉ đạo một số hoạt động lớn trong tháng và trao quyết định tuyển dụng đối với 24 công chức mới trúng tuyển kỳ thi tuyển công chức cơ quan T.Ư Đoàn năm 2024.
(GLO)- Ngày 1-7, Hội đồng Đội TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) phối hợp với Câu lạc bộ Cánh én hồng TP. Pleiku bàn giao nhà “Khăn quàng đỏ” cho em Ksor Tuyết-Trường Tiểu học và THCS Anh hùng Wừu (xã Gào, TP. Pleiku).
(GLO)- Theo thông báo của Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, tỉnh Gia Lai có 2 cán bộ Đoàn lọt vào vòng bán kết Hội thi Báo cáo viên giỏi toàn quốc lần thứ IV-năm 2024.
(GLO)- Cuộc thi Tài năng dẫn chương trình “Én học đường” trong học sinh-sinh viên năm 2024 do Tỉnh Đoàn Gia Lai tổ chức vào sáng 30-6 tại Khách sạn Pleiku là cơ hội để các thí sinh thể hiện tài năng và bản lĩnh sân khấu.