135 tập thể và cá nhân tiêu biểu được nhận các danh hiệu thi đua do Chủ tịch nước, Thủ tướng Chính phủ tặng.
Ảnh: Thanh Nhật
Ngày 21-7 tại Hội trường 2-9 (TP.Pleiku), tỉnh Gia Lai vừa tổ chức lễ phát động thi đua yêu nước với chủ đề “Gia Lai chung sức xây dựng nông thôn mới”. Tham dự lễ về phía Trung ương có ông Trần Việt Hùng- Phó Trưởng Ban Chỉ đạo Tây Nguyên, Vương Văn Đỉnh- Phó Trưởng Ban Thi đua Khen thưởng Trung ương, đại diện Văn phòng Chính phủ. Về phía tỉnh có các đồng chí Phạm Đình Thu- Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ, Chủ tịch HĐND tỉnh, Phạm Thế Dũng- Phó Bí thư Tỉnh uỷ, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng thi đua khen thưởng tỉnh Gia Lai, Hoàng Công Lự- Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh, Măng Đung- Tỉnh uỷ viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo Uỷ ban Mặt trận Tổ Quốc tỉnh, cán bộ lão thành cách mạng, lãnh đạo chủ chốt của tỉnh qua các thời kỳ; các sở, ban ngành đoàn thể, các huyện, thị xã, thành phố trong tỉnh, các doanh nghiệp, lực lượng vũ trang đóng chân trên địa bàn tỉnh, cùng các tập thể và cá nhân tiêu biểu trong phong trào thi đua yêu nước của tỉnh và 186 đơn vị xã được chọn tham gia chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới của tỉnh giai đoạn 2010- 2020…
Ảnh: Thanh Nhật
Trong không khí long trọng của buổi lễ, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Gia Lai Hoàng Công Lự đã trình bày báo cáo đánh giá kết quả công tác thi đua khen thưởng trong thời gian qua, cũng như trong giai đoạn 2006-2010. Thực hiện Lời kêu gọi thi đua ái quốc của Chủ tịch Hồ Chí Minh, dưới sự lãnh đạo của Tỉnh uỷ, HĐND, UBND, UBMTTQ tỉnh, cán bộ và nhân dân các dân tộc trong tỉnh đã chung sức chung lòng phấn đấu đạt được những thành tựu toàn diện trên tất cả các lĩnh vực phát triển kinh tế- xã hội, giữ vững quốc phòng- an ninh, xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân và hệ thống chính trị vững mạnh…
Các điển hình tiên tiến thuộc các ngành, địa phương, đơn vị, các thành phần kinh tế, dân tộc, tôn giáo… trong toàn tỉnh là những bông hoa tươi thắm góp phần tô đẹp thêm truyền thống đoàn kết yêu nước của nhân dân các dân tộc tỉnh nhà trong thời kỳ đổi mới, hội nhập và phát triển… Qua các phong trào thi đua, Đảng bộ, Chính quyền và nhân dân các dân tộc trong tỉnh đã được Nhà nước tặng thưởng 1 Huân chương Sao vàng, 4 Huân chương Hồ Chí Minh, 164 Huân chương độc lập các hạng, 422 Huân chương lao động, 57 tập thể và 16 cá nhân được phong tặng danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân, 89 bà mẹ Việt Nam anh hùng, 17 Huân chương thành đồng, hơn 20 nghìn Huân chương quyết thắng, Huân chương giải phóng, Huân chương chiến công, Huân chương chiến sỹ giải phóng, gần 500 cá nhân được tặng thưởng huân chương và huy chương kháng chiến chống Pháp, trên 57 nghìn cá nhân được tặng thưởng huân chương và huy chương kháng chiến chống Mỹ...
Ảnh: Thanh Nhật
Phát huy những thành quả đạt được, cũng tại buổi lễ, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng thi đua khen thưởng tỉnh Gia Lai Phạm Thế Dũng đã chính thức phát động phong trào thi đua yêu nước trong thời gian tới theo chủ đề “Gia Lai chung sức xây dựng nông thôn mới”. Trong đó nhấn mạnh: Các cấp, ngành, đơn vị, địa phương tiếp tục quán triệt tư tưởng Hồ Chí Minh về thi đua yêu nước, phối hợp chặt chẽ trong việc lãnh đạo, tổ chức chỉ đạo công tác thi đua trở thành phong trào hành động cách mạng thiết thực trong toàn Đảng, toàn quân, toàn dân.
Phát huy truyền thống yêu nước, đoàn kết, năng động, sáng tạo, thi đua thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XI của Đảng, Nghị quyết Đại hội lần thứ XIV của Đảng bộ tỉnh, các mục tiêu, nhiệm vụ phát triển kinh tế- xã hội giai đoạn 2011-2015. Đồng thời, tiếp tục thực hiện Nghị quyết số 26 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khoá X) triển khai thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia về xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2010- 2020, theo 2 giai đoạn (Từ năm 2011 đến năm 2015 và từ năm 2016 đến năm 2020). Trong từng giai đoạn cụ thể, có sơ -tổng kết, đánh giá, rút kinh nghiệm để làm cơ sở triển khai giai đoạn tiếp theo, chuẩn bị cho việc tổng kết chương trình vào năm 2020. Phấn đấu đến năm 2015 có 45 xã đạt tiêu chuẩn nông thôn mới, đến năm 2020 có 100 xã đạt tiêu chuẩn nông thôn mới, nền nông nghiệp phát triển toàn diện theo hướng bền vững có sản xuất hàng hoá lớn, có năng suất, chất lượng, hiện quả và khả năng cạnh tranh cao, đảm bảo vững chắc an ninh lương thực, hiện đại hoá nông nghiệp nông thôn trong giai đoạn mới…
Ảnh: Thanh Nhật
Để thực hiện được các mục tiêu nhiệm vụ trên, cấp uỷ các cấp tăng cường lãnh đạo thực hiện tốt phong trào thi đua, đẩy mạnh công tác tuyên truyền phát động, vận động các tầng lớp nhân dân hăng hái tham gia thực hiện, kịp thời biểu dương và nhân rộng các điển hình tiên tiến về xây dựng nông thôn mới. Xây dựng chương trình phối hợp giữa chính quyền với mặt trận và các tổ chức đoàn thể trong thực hiện phong trào này. Mặt khác, các cấp, các ngành, cơ quan, đơn vị làm tốt công tác tuyên truyền, giáo dục chính trị tư tưởng, quán triệt sâu sắc các chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước về xây dựng nông thôn mới, gắn với thực hiện cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”, xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư và các phong trào thi đua khác, tạo điều kiện phát triển kinh tế, giữ vững an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội, kiềm chế lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô, bảo đảm an sinh xã hội theo Nghị quyết 11 của Chính phủ…Ngoài ra, buổi lễ đã công bố các quyết định của Chủ tịch nước và Thủ tướng Chính phủ (gồm: Tặng Huân chương độc lập hạng ba cho 2 cá nhân, Huân chương Lao động hạng nhất, nhì, ba cho 55 tập thể và cá nhân, danh hiệu chiến sỹ thi đua toàn quốc cho 2 cá nhân, cờ thi đua cho 6 tập thể, bằng khen cho 69 tập thể và cá nhân…, về thành tích trong các phong trào thi đua yêu nước giai đoạn 2006-2010. Cũng tại buổi lễ, lãnh đạo Uỷ ban Mặt trận Tổ Quốc tỉnh, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, UBND huyện Kbang, UBND xã Ia H’Rung (huyện Ia Grai) đã phát biểu hưởng ứng thực hiện thi đua thời gian tới.
Ông Vương Hộ Ninh chuyển lời chia buồn sâu sắc của Trung ương ĐCS Trung Quốc và Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tập Cận Bình đến Đảng, Nhà nước, nhân dân Việt Nam và gia quyến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
(GLO)-Chiều 25-7, tại UBND xã Ia Rtô (thị xã Ayun Pa, tỉnh Gia Lai), đại biểu HĐND 3 cấp đã có buổi tiếp xúc cử tri sau kỳ họp thường lệ giữa năm 2024 của HĐND các cấp, nhiệm kỳ 2021-2026.
(GLO)- Chiều 25-7, Đoàn lãnh đạo Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Gia Lai do Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Hồ Văn Niên làm Trưởng đoàn đã đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng và chia buồn cùng gia quyến.
Tại Lại Đà (Đông Hội, Đông Anh, Hà Nội), suốt buổi sáng nay, hàng nghìn người đã xếp hàng dài đợi tới lượt mình được vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Sáng 25/7, tại Nhà Tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội) đã diễn ra Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, theo nghi thức Quốc tang.
Thông tấn xã Việt Nam xin đăng tải toàn văn bức tâm thư của Phu nhân Tổng Bí thư Lào Naly Sisoulith gửi Phu nhân Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ngô Thị Mận.
Sáng 24/7, tại nhà văn hóa thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội, Ban tổ chức lễ tang và chính quyền địa phương đã tiến hành kiểm tra công tác chuẩn bị Lễ viếng, Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại quê nhà của Tổng Bí thư.
Nhiều nhà lãnh đạo các nước, các Đảng cầm quyền, Đảng Cộng sản, các Đảng đối tác, các tổ chức quốc tế đã gửi các điện/thư/thông điệp chia buồn khi biết tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần.
Mọi công tác chuẩn bị của Bộ Quốc phòng cho Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã ổn định, được chuẩn bị rất chu đáo, trang trọng, các lực lượng của quân đội đã sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ.
Báo Gia Lai trân trọng giới thiệu bài viết “Thực hiện ý nguyện của đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Quốc hội tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động đáp ứng yêu cầu phát triển của đất nước và sự kỳ vọng của Nhân dân" của đồng chí Trần Thanh Mẫn, Uỷ viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội.
(GLO)- Sáng 24-7, Đoàn lãnh đạo tỉnh do đồng chí Nguyễn Tuấn Anh-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh làm trưởng đoàn đã đi thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Krông Pa nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh-Liệt sỹ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Chiều 23-7, đoàn công tác do Phó Chủ tịch phụ trách UBND tỉnh Gia Lai Nguyễn Thị Thanh Lịch làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công với cách mạng tiêu biểu tại huyện Phú Thiện nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
(GLO)- Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), sáng 23-7, đoàn công tác của tỉnh do Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Gia Lai Huỳnh Quang Thái làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công với cách mạng tiêu biểu tại huyện Ia Pa.
(GLO)-Chiều 23-7, đoàn công tác do đồng chí Thái Thanh Bình-Uỷ viên Ban Thường vụ Tỉnh uỷ, Chủ nhiệm Uỷ ban Kiểm tra Tỉnh uỷ làm trưởng đoàn đã đến thăm, tặng quà cho 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Chư Păh nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024).
Bộ trưởng Ngoại giao Thái Lan bày tỏ sự chia buồn sâu sắc với Đại sứ Phạm Việt Hùng cùng toàn thể cán bộ, nhân viên đại sứ quán về sự mất mát to lớn của Đảng, Nhà nước, Chính phủ và Nhân dân Việt Nam.