Tai nạn giao thông đường bộ đã gây ra những thiệt hại to lớn về người, tài sản. Sau khi Chính phủ có Nghị quyết số 32/2007/NQ-CP “Về một số giải pháp cấp bách nhằm kiềm chế tai nạn giao thông và ùn tắc giao thông”, Ban An toàn Giao thông tỉnh đã tham mưu Tỉnh ủy, Ủy ban Nhân dân tỉnh chỉ đạo triển khai tuyên truyền, phổ biến pháp luật về trật tự an toàn giao thông, tăng cường và đổi mới công tác tuyên truyền cả về chiều rộng và chiều sâu, nội dung ngày càng thiết thực, gắn với giáo dục, vận động quần chúng nhân dân tích cực tham gia giữ gìn trật tự an toàn giao thông, kết hợp tăng cường tuần tra, kiểm soát và xử lý nghiêm những hành vi vi phạm hành chính về giao thông.
Nhờ đó, tai nạn giao thông trên địa bàn tỉnh đã giảm cả 3 tiêu chí về số vụ, số người chết và số người bị thương. Cụ thể từ ngày 1-1-2008 đến 31-12-2010, giảm 21,87% số vụ (668/855 vụ), giảm 13,19% số người chết (711/819 người), giảm 21,71% số người bị thương (613/783 người) so với 3 năm liền kề trước đó.
Tuần tra, kiểm soát giao thông. Ảnh: K.N.B
Tuy nhiên 5 tháng đầu năm 2011, tình hình trật tự an toàn giao thông diễn biến phức tạp, tai nạn giao thông tăng. Thực hiện ý kiến chỉ đạo của Ủy ban Nhân dân tỉnh, Thường trực Ban An toàn Giao thông tỉnh, Công an tỉnh xây dựng kế hoạch trình Ủy ban Nhân dân tỉnh phê duyệt, triển khai bố trí lực lượng Cảnh sát Giao thông tuần tra 24/24 giờ (từ 1-6-2011 đến 31-8-2011) trên các đoạn tuyến quốc lộ thường xảy ra tai nạn; chỉ đạo Ban An toàn Giao thông cấp huyện tổ chức lực lượng tuần tra kiểm soát trên các tuyến đường tỉnh, đường huyện quản lý. Kết quả, sau một tháng quyết liệt thực hiện kế hoạch, tình hình trật tự an toàn giao thông đã có chuyển biến tích cực, tai nạn giao thông giảm so với tháng trước liền kề và giảm so với thời điểm cùng kỳ năm trước. Công tác xử lý “điểm đen” mang lại hiệu quả cao trong việc phòng ngừa tai nạn giao thông với chi phí thấp nhất được UBND tỉnh đặc biệt quan tâm. Trong nhiều trường hợp, Chủ tịch UBND tỉnh-Trưởng ban An toàn Giao thông đã trực tiếp thị sát, chỉ đạo và xuất ngân sách xử lý ngay các “điểm đen” trên hệ thống đường tỉnh. Đồng thời chỉ đạo các cơ quan, đơn vị chức năng xử lý 68/77 “điểm đen” hoặc các vị trí, đoạn tuyến có nguy cơ xảy ra tai nạn giao thông, phát huy tác dụng phòng ngừa. Tuy nhiên còn 9/77 vị trí dẫu đã xử lý nhưng chưa mang lại hiệu quả mong muốn. Cùng với đó, công tác đào tạo, sát hạch cấp giấy phép lái xe được chú trọng. 6 cơ sở đào tạo lái xe ô tô và mô tô hiện có tiếp tục quan tâm đầu tư phương tiện, thiết bị giảng dạy; bồi dưỡng nâng cao trình độ của đội ngũ giáo viên; tổ chức các lớp lái mô tô (hạng A1) ngay tại địa bàn xã nhằm tạo điều kiện thuận lợi, tiết kiệm thời gian và chi phí đi lại cho nhân dân trong việc học và dự sát hạch cấp giấy phép lái xe mô tô. Quan tâm chỉ đạo các cơ sở đào tạo cấp giấy phép lái xe cho đồng bào dân tộc thiểu số.
Ngành chức năng cũng đã quản lý chặt chẽ công tác đăng kiểm phương tiện xe cơ giới nhằm loại bỏ những xe không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật tham gia giao thông. Vì vậy, công tác quản lý, giám sát, kiểm định thực hiện ngay tại cơ sở; nâng cao chất lượng an toàn kỹ thuật phương tiện, bảo đảm phương tiện tham gia giao thông đạt tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Xúc tiến kêu gọi đầu tư thành lập thêm một cơ sở đăng kiểm xe cơ giới tại TP. Pleiku để giảm tải đối với các cơ sở kiểm định hiện có, đáp ứng nhu cầu kiểm định phương tiện ngày càng tăng. Ngành Giao thông-Vận tải tiếp tục đẩy mạnh công tác kiểm tra giám sát và thanh tra chuyên ngành, bồi dưỡng nâng cao năng lực chuyên môn, phẩm chất đạo đức và tiêu chuẩn chức danh thanh tra viên. Thực hiện tốt công tác thanh-kiểm tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo và công tác phòng-chống tham nhũng; tăng cường trang-thiết bị cho lực lượng Thanh tra. Duy trì thường xuyên công tác tuần tra, kiểm soát xử lý vi phạm; phối hợp với lực lượng Công an tỉnh và Thanh tra đường bộ Trung ương xử lý xe quá tải làm hư hại, giảm tuổi thọ kết cấu hạ tầng giao thông. Song song, tuyên truyền, phổ biến pháp luật giao thông và Quyết định 1856 của Chính phủ về lập lại trật tự hành lang an toàn đường bộ, tích cực tham gia công tác phòng-chống thiên tai, bão lũ, tìm kiếm cứu hộ cứu nạn…
Nguyễn Trung Tâm
Giám đốc Sở Giao thông-Vận tải,
Phó ban Thường trực Ban An toàn Giao thông tỉnh
(GLO)- Chiều 12-1, tại Hội trường 19-5 huyện Chư Prông (tỉnh Gia Lai), đồng chí Y Thanh Hà Niê Kđăm-Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Ủy viên Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Chủ tịch Hội đồng Dân tộc của Quốc hội đã về thăm và trao quà Tết cho 100 công nhân, lao động có hoàn cảnh khó khăn đang làm việc tại 2 huyện Chư Prông, Đức Cơ và Công ty Quang Đức.
(GLO)- Sáng 12-1, Hội Liên hiệp phụ nữ (LHPN) huyện Krông Pa (tỉnh Gia Lai) tổ chức chương trình “Xuân đoàn kết-Tết yêu thương“ nhằm tạo khí thế vui tươi, đầm ấm nhân dịp Tết Quý Mão 2023 và chia sẻ khó khăn với hội viên phụ nữ nghèo trên địa bàn.
(GLO)- Đó là anh Cao Thanh Bình, dân tộc Chứt, ở làng Mơ Nú (xã Ia Kênh, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai). Từ người làm thuê, 20 năm sau, anh trở nên giàu có. Không chỉ nỗ lực làm giàu cho bản thân, anh còn góp phần lan tỏa hình ảnh sống tích cực, tham gia giải quyết việc làm tại địa phương.
(GLO)- Sáng 10-1, tại Nhà Văn hóa Lao động tỉnh Gia Lai, Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) tỉnh tổ chức Chương trình trao quà Tết Quý Mão 2023 của Thường trực Ban Bí thư Trung ương Đảng, Tổng LĐLĐ Việt Nam đến 200 công nhân lao động có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn tỉnh và trao tặng kinh phí hỗ trợ 22 nhà “Mái ấm Công đoàn“ cho đoàn viên khó khăn về nhà ở.
(GLO)- Chiều 9-1, Công đoàn Viên chức tỉnh Gia Lai tổ chức hội nghị Ban chấp hành lần thứ 12, khóa IV (mở rộng) nhằm đánh giá kết quả thực hiện công tác Công đoàn năm 2022 và chương trình nhiệm vụ năm 2023.
(GLO)- Ngày 9-1, Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển (BIDV) chi nhánh Gia Lai phối hợp với UBND huyện Đức Cơ (tỉnh Gia Lai) tiến hành bàn giao 4 căn nhà tình nghĩa cho hộ nghèo, khó khăn về nhà ở tại các xã: Ia Din, Ia Kriêng và Ia Nan.
(GLO)- Chủ tịch UBND tỉnh Gia Lai Trương Hải Long vừa ký Công điện Số 01/CĐ-UBND về việc tăng cường thực hiện các biện pháp quản lý, bảo vệ và phòng cháy chữa cháy rừng (PCCCR) trước, trong và sau Tết Nguyên đán Quý Mão.
(GLO)- Sau 2 năm hoạt động, Câu lạc bộ (CLB) Hỗ trợ giao thông SOS Gia Lai đã được công nhận là CLB trực thuộc Hội Chữ thập đỏ tỉnh. Đây là sự động viên, khích lệ kịp thời và tiếp thêm nguồn động lực để các thành viên tiếp tục chung tay hỗ trợ cộng đồng.
(GLO)- Ngày 6-1, Sở Y tế tỉnh Gia Lai tổ chức hội nghị trực tuyến tổng kết công tác y tế năm 2022, triển khai nhiệm vụ năm 2023. Bà Nguyễn Thị Thanh Lịch-Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh dự và phát biểu chỉ đạo hội nghị.
(GLO)- Ngày 6-1, Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) tỉnh Gia Lai tổ chức chương trình “Tết sum vầy-Xuân gắn kết“ bằng hoạt động thăm, tặng quà đoàn viên, người lao động có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp Tết Quý Mão 2023.
(GLO)- Ngày 5-1, Hội Người mù tỉnh Gia Lai, Hội Tình thương Pleiku phối hợp với Phòng Lao động-Thương binh và Xã hội huyện Kông Chro tổ chức tặng quà cho người mù trên địa bàn nhân dịp Tết Nguyên đán Quý Mão 2023.
(GLO)- Ông Nguyễn Phấn Tiến-Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ huyện Chư Sê (tỉnh Gia Lai) cho biết, trong năm 2022, Hội đã thực hiện công tác xã hội giúp đỡ cho 12.339 lượt người với tổng trị giá hơn 10,8 tỷ đồng.
(GLO)- Chiều 4-1, Liên đoàn Lao động thị xã Ayun Pa (tỉnh Gia Lai) tổ chức chương trình “Tết sum vầy-Xuân gắn kết“ 2023 cho đoàn viên, lao động nghèo tại thị xã.
(GLO)- Phố núi Pleiku bước vào ngày đầu tiên của năm mới 2023 trong tiết trời trong lành, thoáng đãng. Không khí đông đúc, tất bật của những ngày thường dường như được thay bằng bức tranh yên bình với hình ảnh người người vui xuân và kỳ vọng vào những điều tốt đẹp. Phóng viên Báo Gia Lai điện tử đã ghi lại những khoảnh khắc này trong ngày đầu năm.
(GLO)- Ngày 30-12, Công đoàn ngành Y tế tỉnh Gia Lai tổ chức hội thi “Đoàn viên, công chức, viên chức, người lao động với bánh mứt truyền thống“ Tết Nguyên đán Quý Mão 2023. Hội thi có sự tham gia của 11 đội với 55 thí sinh đến từ 12 Công đoàn cơ sở trực thuộc Công đoàn ngành Y tế Gia Lai.
(GLO)- Ngày 29-12, Liên đoàn Lao động TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) tổ chức hội thi công chức, viên chức, lao động thành phố với bánh mứt truyền thống Tết Nguyên đán Quý Mão 2023.