(GLO)- Thông thường, dịch đau mắt đỏ (viêm kết mạc cấp) diễn ra từ tháng 9 đến tháng 10 hàng năm. Tuy nhiên, những ngày qua, các bệnh viện chuyên khoa mắt ở Gia Lai đã ghi nhận nhiều ca mắc bệnh với diễn biến phức tạp.
Sáng 7-7, tại sân bóng đá mini Diên Hồng (TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai) đã diễn ra trận đấu cuối cùng trong khuôn khổ Giải Bóng đá truyền thống Công đoàn cơ sở Bệnh viện Mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai lần thứ IV năm 2024.
Chiều 4-7, tại sân bóng đá mini Diên Hồng (TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai) đã diễn ra lễ khai mạc Giải Bóng đá truyền thống Công đoàn cơ sở Bệnh viện Mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai lần thứ IV năm 2024.
(GLO)- 285 học sinh dân tộc thiểu số Trường Phổ thông Dân tộc Nội trú tỉnh Gia Lai được đội ngũ y, bác sĩ Bệnh viện Mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai khám tầm soát và tư vấn các bệnh lý về mắt trong Chương trình “Chung tay bảo vệ đôi mắt sáng cho học sinh Gia Lai” vào sáng 18-5.
(GLO)- Chiều 31-3, tại TP. Pleiku, Bệnh viện Mắt Quốc Tế Sài Gòn-Gia Lai tổ chức gặp mặt các cơ quan báo chí địa phương và Trung ương hoạt động trên địa bàn tỉnh.
(GLO)- Theo Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai, hơn 1 tháng trở lại đây, dịch đau mắt đỏ (viêm kết mạc) bùng phát trên địa bàn tỉnh với số ca mắc ước tính khoảng 3% dân số toàn tỉnh. Cao điểm của dịch từ đầu tháng 9 và tăng cao sau ngày khai giảng năm học mới.
(GLO)- Theo Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Gia Lai, dịch đau mắt đỏ (viêm kết mạc) hiện đang bùng phát trên địa bàn tỉnh với nhiều ca mắc được ghi nhận trong hơn 1 tháng trở lại đây. Trong đó, cao diểm của dịch bắt đầu từ đầu tháng 9 và tăng cao sau ngày khai giảng năm học mới.
(GLO)- Ngày 10-9, Bệnh viện mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai tổ chức Hội thảo với chủ đề “Các bệnh lý về mắt thường gặp của người cao tuổi” và khám sàng lọc, tư vấn cho trên 100 người cao tuổi ở TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai).
(GLO)- Một tuần qua, số bệnh nhân bị đau mắt đỏ đến khám và điều trị tại các cơ sở y tế trên địa bàn tỉnh Gia Lai có chiều hướng gia tăng. Đây là bệnh truyền nhiễm cấp tính thường do vi rút nhóm Adeno và Picorna gây ra. Bệnh chưa có vắc xin phòng bệnh và chưa có thuốc điều trị đặc hiệu, trong khi đó lại lây lan nhanh, tiềm ẩn nguy cơ bùng phát dịch.
(GLO)- Ngày 26-3, Bệnh viện Mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai tổ chức tọa đàm với chủ đề “Các bệnh lý về mắt thường gặp của người cao tuổi”. Gần 100 người cao tuổi tở TP. Pleiku dự tọa đàm.
(GLO)- Bên cạnh hệ thống y tế công lập, những năm gần đây, nhiều bệnh viện, cơ sở y tế tư nhân được thành lập và đi vào hoạt động giúp người dân có thêm sự lựa chọn khi khám-chữa bệnh (KCB).
(GLO)- Sáng 29-10, tại sân bóng đá mini Diên Hồng (phường Diên Hồng, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai) đã diễn ra lễ khai mạc Giải bóng đá truyền thống Công đoàn liên cơ sở Bệnh viện Mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai và Công ty cổ phần Xuất nhập khẩu y tế Gia Lai lần thứ 2.
(GLO)- Trong 5 năm qua, Bệnh viện Mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai (126 đường Wừu, phường Ia Kring, TP. Pleiku) đã triển khai 5 chương trình phẫu thuật đem lại ánh sáng cho người cao tuổi. Qua đó, hàng ngàn người cao tuổi trong tỉnh được thăm khám, phẫu thuật đục thủy tinh thể và điều trị miễn phí các bệnh lý về mắt.
(GLO)- Ngày 21-7, Bệnh viện Mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai phối hợp với Hội Người cao tuổi thị xã Ayun Pa đã khám-chữa bệnh miễn phí về mắt cho người cao tuổi tại phường Cheo Reo.
(GLO)- Cuối năm 2020, Bệnh viện Mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai (126 đường Wừu, phường Ia Kring, TP. Pleiku) triển khai phẫu thuật cho những người bị lác, lé. Đây là bệnh viện đầu tiên ở khu vực Tây Nguyên phẫu thuật lác, lé cho trẻ em và người lớn với hơn 100 ca thành công đến thời điểm này, góp phần mang lại sự hài lòng và tự tin cho người bệnh.
(GLO)- Với suy nghĩ sai lầm đục thủy tinh thể là bệnh hay gặp của người già nên nhiều gia đình khi thấy con mình giảm thị lực đều cho là bị tật khúc xạ. Thời gian qua, Bệnh viện Mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai đã tiếp nhận, thăm khám cho nhiều trẻ em bị đục thủy tinh thể ở giai đoạn muộn (độ 4, độ 5) và chỉ định phẫu thuật thay thủy tinh thể nhân tạo để giúp trẻ cải tạo thị lực.
(GLO)-Hướng tới Kỷ niệm 75 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2022), ngày 4-7, Bệnh viện Mắt Quốc tế Sài Gòn-Gia Lai phối hợp với Hội Người Cao tuổi huyện Đức Cơ tiến hành khám-chữa bệnh nhân đạo về mắt cho người cao tuổi tại xã Ia Krêl.