(GLO)- Mấy ngày trước, tôi tình cờ xem một phóng sự của Đài Truyền hình Việt Nam về thầy giáo Nguyễn Nhựt Tân ở TP. Cần Thơ bán vé số giúp người nghèo, các em học sinh có hoàn cảnh khó khăn sau mỗi giờ lên lớp.
Clip về sự tử tế của người đàn ông nghèo tông bể đèn ô tô rồi đứng đợi để bồi thường cho chủ xe được chia sẻ khắp mạng xã hội, thu hút hàng triệu view những ngày qua.
(GLO)- Vượt qua quan niệm “chết là hết“, nhiều người đăng ký hiến tạng sau khi qua đời để hồi sinh sự sống của những người khác. Họ truyền cảm hứng mạnh mẽ về lòng nhân và sự tử tế ở đời.
(GLO)- Xin mượn tên cuốn sách ấy của Piero Ferrucci để góp phần lý giải về “hiện tượng Phi Nhung“ trong thời gian qua. Dù nữ ca sĩ tài sắc đã qua đời cách đây gần nửa tháng nhưng mọi thông tin trên báo chí, hình ảnh, MV (video ca nhạc) của Phi Nhung vẫn là ưu tiên tìm kiếm của khá nhiều người. Trên mạng xã hội, Youtube, các chương trình có sự tham gia của nữ ca sĩ sinh ra và lớn lên ở Pleiku luôn “chiếm sóng“. Đây là hiện tượng khiến người ta phải tự hỏi vì sao?
Nếu bạn được sinh ra trong cảnh đủ đầy, êm ấm, bạn quả thực may mắn và hạnh phúc. Nhưng nếu biết cách sẻ chia ngay cả khi mình không giàu có, dư dả gì, bạn cũng sẽ cảm nhận được hạnh phúc theo cách khác.
Câu chuyện nhóm thợ mộc trẻ cầm nhầm ba lô bên trong có bộ quân phục quý giá của một một cựu binh sau đó trả lại cho thấy, dù ngoài đời thực hoặc cộng đồng mạng, vẫn có sự tử tế...
Câu chuyện đau thương diễn ra ngay bên những chậu hoa đón xuân những ngày qua khiến mọi người thấu cảm hơn với mất mát của người chồng trẻ. Nhưng chính từ đây, đã bừng lên những thông điệp về tình người và lan tỏa sự tử tế.