(GLO)- Thời gian qua, công tác phổ biến, giáo dục pháp luật (PBGDPL) luôn được ngành Tư pháp tỉnh Gia Lai triển khai bằng nhiều hình thức đa dạng, phong phú và mang lại hiệu quả cao.
(GLO)- Thời gian qua, các tổ chức Đoàn trên địa bàn tỉnh Gia Lai đã đa dạng hình thức tuyên truyền, phổ biến kiến thức pháp luật nhằm giúp đoàn viên, thanh niên hình thành kỹ năng sàng lọc thông tin và sử dụng không gian mạng một cách an toàn.
(GLO)- Ngày 24-10, UBND xã Đông (huyện Kbang, tỉnh Gia Lai) phối hợp với Ủy ban MTTQ Việt Nam xã tổ chức hội thi Hoà giải viên giỏi năm 2023. Tham gia hội thi có 6 đội với 52 thành viên đến từ các Tổ hòa giải của thôn, làng trên địa bàn xã.
(GLO)- Ngày 18-9, Tỉnh Đoàn Gia Lai tổ chức tuyên truyền về phòng-chống tai nạn thương tích, đuối nước, kỹ năng phòng cháy-chữa cháy, Luật Biên phòng Việt Nam và phòng-chống ma túy cho hơn 500 học sinh Trường THCS Kpă Klơng (xã Hà Bầu, huyện Đak Đoa).
Sáng 22-6, Sở Tư pháp (tỉnh Gia Lai) phối hợp với Huyện Đoàn Chư Pưh phổ biến kiến thức pháp luật cho 107 cán bộ Đoàn, đoàn viên và thanh thiếu niên ở 74 thôn, làng trên địa bàn.
(GLO)- Sáng 8-11, tại TP. Pleiku, Sở Công thương Gia Lai phối hợp với Cục Cạnh tranh và Bảo vệ người tiêu dùng, Trường Cao đẳng Thương mại (Bộ Công thương), Hội Bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng tỉnh Gia Lai tổ chức Hội nghị tập huấn kiến thức pháp luật và bồi dưỡng nâng cao nhận thức, trách nhiệm trong quản lý bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng (BVQLNTD).
(GLO)- Sáng 12-9, Sở Tư pháp Gia Lai phối hợp với UBND huyện Kông Chro, Phòng Tư pháp tổ chức Hội nghị phổ biến kiến thức pháp luật cho 130 tuyên truyền viên pháp luật, công chức tư pháp-hộ tịch 14 xã, thị trấn trên địa bàn.
(GLO)- Sở Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT) Gia Lai vừa ban hành Kế hoạch số 722/KH-SGDĐT ngày 28-3-2022 về triển khai Chương trình phòng-chống mại dâm (PCMD) trong ngành GD tỉnh đến năm 2025.
(GLO)- Sáng 27-12, Công an huyện Ia Pa (tỉnh Gia Lai) phối hợp với Trường THCS Dân tộc nội trú huyện Ia Pa tổ chức buổi tuyên truyền, phổ biến kiến thức pháp luật về trật tự, an toàn giao thông.
(GLO)- Ngày 31-3, tại Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp-Giáo dục thường xuyên huyện Đak Đoa, Sở Tư pháp tỉnh Gia Lai phối hợp với UBND huyện tổ chức Hội nghị bồi dưỡng kiến thức pháp luật năm 2021 cho 91 người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số và công chức tư pháp-hộ tịch của 17 xã, thị trấn trên địa bàn huyện.
(GLO)- Từ khi thành lập đến nay, Câu lạc bộ (CLB) “Nông dân với pháp luật“ ở huyện Đức Cơ đã hóa giải kịp thời những vụ việc mâu thuẫn, vướng mắc ngay từ cơ sở, góp phần đảm bảo an ninh trật tự ở địa phương.
(GLO)- Hiện nay, 86 xã ở Gia Lai đã thành lập Câu lạc bộ (CLB) “Nông dân với pháp luật“ với 3.546 thành viên. Khi tham gia CLB, các thành viên được cập nhật, thảo luận những kiến thức pháp luật, tư vấn giải quyết những vụ việc mâu thuẫn ngay ở khu dân cư.
(GLO)- Sáng 19-10, tại TP. Pleiku, Viện Khoa học Pháp lý - Bộ Tư pháp phối hợp với Sở Tư pháp tỉnh Gia Lai tổ chức lớp tập huấn nâng cao kiến thức pháp luật về bảo vệ môi trường cho cán bộ, công chức, viên chức trên địa bàn tỉnh.
(GLO)- Sáng 14-5, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Gia Lai tổ chức hội nghị học tập các chuyên đề pháp luật với sự tham gia của gần 450 sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp thuộc cơ quan Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh; cán bộ của các đơn vị thuộc Bộ Quốc phòng, Quân khu 5 đóng quân trên địa bàn; chỉ huy, cán bộ Tuyên huấn Ban Chỉ huy Quân sự 17 huyện, thị xã, thành phố và Trung đoàn Bộ binh 991, Trường Quân sự địa phương.
(GLO)- Ngày 2-4, huyện Chư Pah, tỉnh Gia Lai đã khai giảng lớp bồi dưỡng kiến thức pháp luật xử lý vi phạm hành chính cho 60 báo cáo viên pháp luật cấp huyện.
(GLO)- Ngày 6-3, tại UBND xã Ia Ma Rơn (huyện Ia Pa), Sở Tư pháp đã tổ chức tập huấn, bồi dưỡng kiến thức pháp luật cho đội ngũ các tuyên truyền viên và người thực hiện công tác phổ biến, giáo dục pháp luật ở cơ sở năm 2018.
(GLO)- Sáng 19-1-2018, tại Trung tâm Bồi dưỡng Chính trị huyện, Hội Nông dân huyện Ia Pa phối hợp với Hội Nông dân tỉnh Gia Lai tổ chức tập huấn nâng cao kiến thức pháp luật về An toàn giao thông (ATGT) cho hơn 50 cán bộ cấp cơ sở là chủ tịch, phó chủ tịch Hội Nông dân các xã trên địa bàn huyện.