(GLO)- Ủy ban nhân dân tỉnh Gia Lai vừa ban hành Kế hoạch số 1324/KH-UBND thực hiện chương trình “Hỗ trợ thanh niên khởi nghiệp giai đoạn 2023-2030”.
Quang cảnh lớp tập huấn kiến thức khởi nghiệp cho đoàn viên, thanh niên trong tỉnh. Ảnh: M.N
Theo kế hoạch, năm 2024, tỉnh phấn đấu ít nhất 50% cán bộ Đoàn chuyên trách công tác hỗ trợ thanh niên khởi nghiệp được bồi dưỡng kiến thức nền tảng về khởi nghiệp, về công tác hỗ trợ thanh niên khởi nghiệp; tổ chức 1 hoạt động tuyên truyền, nâng cao nhận thức về khởi nghiệp, chuyển đổi số cho thanh niên.
Bên cạnh đó, hỗ trợ ít nhất 25 thanh niên khởi nghiệp, trong đó có 5 thanh niên khởi nghiệp đổi mới sáng tạo; có ít nhất 50 thanh niên được trang bị kiến thức, tập huấn nâng cao năng lực và quản trị doanh nghiệp; có ít nhất 10 doanh nghiệp do thanh niên làm chủ được tư vấn, hỗ trợ phát triển; hỗ trợ duy trì ít nhất 2 xã triển khai Chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP) và có sản phẩm của thanh niên đạt chuẩn OCOP; tổ chức cuộc thi “Ý tưởng sáng tạo khởi nghiệp” cấp tỉnh.
(GLO)- Nhờ mô hình đa cây, đa con mà gia đình chị Nguyễn Thị Thùy Trang (thôn Linh Nham, xã Đăk Djrăng, huyện Mang Yang) đã có nguồn thu nhập ổn định hàng tỷ đồng mỗi năm.
Tận dụng những dược tính hữu ích của rau má và diếp cá, cô Trương Thị Bích Liên, giáo viên Trường THPT Vị Thanh (Hậu Giang), cùng các học trò của mình làm ra mặt nạ dưỡng da.
(GLO)- Với đức tính năng động và sáng tạo, anh Cao Đình Khánh-Bí thư Chi Đoàn thôn Ia Lâm Tốk (xã Ia Krêl, huyện Đức Cơ) đã trở thành điển hình thanh niên làm kinh tế giỏi ở địa phương. Hiện nay, mô hình đa cây đem lại cho gia đình anh nguồn thu nhập mỗi năm trên 600 triệu đồng sau khi trừ chi phí.
Gần nửa năm cùng nhau đi thu gom vỏ chuối, rồi trải qua hàng trăm lần gửi trả về mẫu đo đạc, nhóm sinh viên ĐH Bách khoa Hà Nội và Trường ĐH Kinh tế quốc dân đã chế tạo thành công Pin Lithium từ phế phẩm nông nghiệp.
Từ bỏ công việc ổn định với mức lương tốt, anh Trần Bảo Huy lập nghiệp với cây xương rồng tai thỏ. Không chỉ tạo ra những sản phẩm chất lượng từ loài cây này mà anh còn giúp người nông dân có thêm thu nhập nhờ trồng xương rồng tai thỏ.
(GLO)- Thiếu tá Vũ Huy Chương-Đại đội trưởng Đại đội 1 (Tiểu đoàn 15, Sư đoàn 320, Quân đoàn 3) luôn nhiệt tình, trách nhiệm với công việc và có nhiều sáng kiến, cải tiến kỹ thuật được áp dụng hiệu quả vào công tác huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu của đơn vị.
Cách đây một năm, dư luận dậy sóng trước thông tin một số ngành nghề bị các nhà sáng tạo nội dung TikTok (TikToker) nhận xét là "vô dụng nhất", "dễ thất nghiệp", "không có tương lai". Đến nay, xu hướng tìm hiểu ngành nghề qua TikTok vẫn sôi động, chưa có dấu hiệu hạ nhiệt.
(GLO)- Gần dân, tận tụy với công việc, chia sẻ khó khăn với đồng đội là nhận xét của lãnh đạo Công an thị trấn Chư Ty (huyện Đức Cơ, tỉnh Gia Lai) về Thiếu úy Phan Đức Mạnh.
(GLO)- Tận tâm với nghề, hết lòng vì người bệnh là nhận xét của đồng nghiệp dành cho Thiếu tá quân nhân chuyên nghiệp Nguyễn Thị Kim Oanh-Điều dưỡng trưởng Khoa Nội 10 (Khoa Y học cổ truyền-Phục hồi chức năng, Bệnh viện Quân y 211).
(GLO)- Không chỉ nổi tiếng trong giới ship đồ ăn đêm, anh Nguyễn Thanh Hải (SN 1998, tổ 5, phường Tây Sơn, TP. Pleiku) còn được biết đến như một “bách khoa toàn thư” về ẩm thực ở phố núi Pleiku.
(GLO)- Không chỉ đơn thuần như một website thương mại điện tử, “The Bazan Highland Gia Lai-Tinh hoa đại ngàn” còn là sự kết hợp sáng tạo giữa việc kinh doanh các mặt hàng đặc trưng với quảng bá du lịch địa phương.
(GLO)- Thiếu tá quân nhân chuyên nghiệp Đặng Bá Hiền-Nhân viên thủ kho (Cục Kỹ thuật, Quân đoàn 3) có nhiều sáng kiến, cải tiến kỹ thuật áp dụng vào công tác được cấp trên đánh giá cao. Nhiều năm liền, anh đạt danh hiệu chiến sĩ thi đua cấp cơ sở.
Logistics và quản lý chuỗi cung ứng hỗ trợ xuyên suốt các phân ngành kinh tế khác là nhu cầu hiện hữu không chỉ trong hoạt động sản xuất kinh doanh, dịch vụ mà còn ở tất cả các lĩnh vực hoạt động khác, bao gồm cả phi lợi nhuận. Vì vậy, cơ hội việc làm của ngành này rất rộng mở.
(GLO)- Tận dụng nguồn nguyên liệu sẵn có tại địa phương kết hợp với ứng dụng khoa học công nghệ vào sản xuất, chị Trần Thị Mỹ Hạnh (tổ 6, phường Đoàn Kết, thị xã Ayun Pa, tỉnh Gia Lai) đã khôi phục thành công thương hiệu chuối ép sấy dẻo Bà Bài của gia đình.