Cách đây một năm, dư luận dậy sóng trước thông tin một số ngành nghề bị các nhà sáng tạo nội dung TikTok (TikToker) nhận xét là "vô dụng nhất", "dễ thất nghiệp", "không có tương lai". Đến nay, xu hướng tìm hiểu ngành nghề qua TikTok vẫn sôi động, chưa có dấu hiệu hạ nhiệt.
(GLO)- Sáng 17-5, Hội Liên hiệp thanh niên (LHTN) Việt Nam huyện Kông Chro đã tổ chức Đại hội đại biểu lần thứ VII (nhiệm kỳ 2024-2029) với sự tham gia của 99 đại biểu đại diện cho 7.303 hội viên, thanh niên của 15 tổ chức cơ sở Hội trực thuộc.
Bản tin hôm nay có những thông tin sau: Hơn 300 lao động tham gia phiên giao dịch việc làm; Phục dựng lễ cầu mưa của người Bahnar ở Đak Đoa; Sẵn sàng chạy đồng hành “Vì bình yên biên giới”; Truy tố tài xế tông tử vong 3 người trong Câu lạc bộ bóng đá Hoàng Anh Gia Lai...
(GLO)- Ngày 12-4, Huyện Đoàn Chư Sê (tỉnh Gia Lai) phối hợp với Trường Đại học Bình Dương tổ chức chương trình tư vấn sức khỏe mùa thi và hướng nghiệp năm 2024 cho học sinh các trường THPT tại huyện Chư Sê.
(GLO)- Sáng 1-4, Ban Tuyển sinh quân sự TP. Pleiku (tỉnh Gia Lai) tổ chức tuyên truyền, hướng nghiệp tuyển sinh vào các học viện, nhà trường trong quân đội cho hơn 800 học sinh khối lớp 11 và 12 của Trường THPT chuyên Hùng Vương.
Hướng đến mục tiêu phát triển nguồn nhân lực chất lượng cao trong lĩnh vực thể dục thể thao, mới đây, Cục Thể dục thể thao (TDTT) và Trường Đại học Đại Nam.
(GLO)- Nhằm tạo cơ hội cho học sinh THPT có được thực tế tại các trường đại học trước khi lựa chọn nghề nghiệp tương lai phù hợp năng lực bản thân, Thành Đoàn Pleiku phối hợp với các đơn vị tổ chức hoạt động trải nghiệm hướng nghiệp với chủ đề “Một ngày làm sinh viên đại học”.
(GLO)- Sáng 21-1, tại Trường THPT chuyên Hùng Vương (TP. Pleiku), Báo Tuổi trẻ, Vụ Giáo dục Đại học (Bộ Giáo dục và Đào tạo), Tổng cục Giáo dục-Nghề nghiệp phối hợp với Sở Giáo dục và Đào tạo, Tỉnh Đoàn Gia Lai tổ chức chương trình tư vấn tuyển sinh-hướng nghiệp năm 2024.
(GLO)- Tại Quyết định số 4338/ QĐ-BGDĐT, Bộ Giáo dục và Đào tạo đã phê duyệt Danh mục sách giáo khoa lớp 9 sử dụng trong cơ sở giáo dục phổ thông, trong đó có 27 đầu sách giáo khoa của Nhà xuất bản Giáo dục Việt Nam.
(GLO)- Ngày 21-10, Trường THPT Chu Văn An (thị trấn Phú Túc, huyện Krông Pa, tỉnh Gia Lai) tổ chức hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp với chủ đề “Khám phá bản thân” cho hơn 1.000 em học sinh của trường.
(GLO)- Chiều 6-10, Trường THPT Đinh Tiên Hoàng (xã Ia Hdreh, huyện Krông Pa, tỉnh Gia Lai) tổ chức hoạt động ngoại khóa “Trò chuyện với tương lai” cho 411 học sinh toàn trường với khách mời là nhà văn, nhà báo Phương Huyền (hiện là phóng viên, biên tập viên Đài Tiếng nói Nhân dân TP. Hồ Chí Minh).
(GLO)- Thay vì giới thiệu lý thuyết suông, nhiều trường THPT trên địa bàn tỉnh Gia Lai đã tổ chức cho học sinh tham quan, trải nghiệm thực tế tại các cơ sở giáo dục đại học trong nước. Đây được xem là hình thức hướng nghiệp mới và bước đầu cho thấy hiệu quả thiết thực.
(GLO)- Ngày 16-8, Huyện Đoàn Chư Păh (tỉnh Gia Lai) phối hợp với Ban Chỉ huy Quân sự huyện, Trường Cao đẳng Gia Lai, Trường THPT Ya Ly tổ chức chương trình “Đoàn kết 3 lực lượng” tại Trường THPT Ya Ly với sự tham gia của trên 300 đoàn viên, thanh niên trên địa bàn huyện.
(GLO)- Chiều 12-7, tại xã Chư Don (huyện Chư Pưh), Tỉnh Đoàn Gia Lai phối hợp với Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh tổ chức “Ngày hội Thanh niên với nghề nghiệp và việc làm năm 2023”. Tham gia ngày hội có gần 150 đoàn viên, thanh niên (ĐVTN) của xã Chư Don và các xã lân cận trong huyện.
(GLO)- Sáng 24-4, đoàn giám sát do ông Huỳnh Thế Mạnh-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Trưởng ban Văn hóa-Xã hội HĐND tỉnh Gia Lai làm trưởng đoàn có buổi làm việc với UBND huyện Đức Cơ về việc huy động học sinh trong độ tuổi ra lớp đối với bậc THCS năm học 2022-2023 và tỷ lệ học sinh dân tộc thiểu số (DTTS) tiếp tục đi học sau khi tốt nghiệp THCS năm học 2021-2022 đến ngày 30-3-2023.
(GLO)- Sáng 13-3, Tỉnh Đoàn Gia Lai phối hợp cùng Sở Giáo dục và Đào tạo tổ chức chương trình “Tư vấn, tuyển sinh-hướng nghiệp” tỉnh Gia Lai năm 2023 tại các trường: THPT Phạm Văn Đồng, THPT A Sanh (huyện Ia Grai) với sự tham gia của hơn 1.500 học sinh.