Để nâng cao hiệu quả bảo vệ trẻ em trong xung đột, Việt Nam cho rằng cần tăng cường hợp tác, phối hợp giữa các quốc gia thành viên và các cơ quan liên quan của Liên hợp quốc.
Sau hơn một năm đảm nhiệm thành viên Hội đồng Nhân quyền Liên hợp quốc nhiệm kỳ 2023-2025, Việt Nam đã để lại nhiều dấu ấn được cộng đồng quốc tế ghi nhận, đánh giá cao.
Cộng đồng quốc tế đã lên tiếng phản đối các động thái mới của Trung Quốc tại Biển Đông, trong đó có việc tiếp tục điều tàu hoạt động tại Bãi Ba Đầu thuộc quần đảo Trường Sa của Việt Nam.