(GLO)- Trên diện tích 1,7 ha đất, anh Lương Hoài Nam (SN 1998, thôn 2, xã Đông, huyện Kbang,tỉnh Gia Lai) đã xây dựng trang trại chăn nuôi tổng hợp, mang lại doanh thu gần 3 tỷ đồng/năm.
Với Trần Phan Hoài Phương, việc học là hành trình bền bỉ chứ không phải điểm đến một sớm một chiều. Nhờ học hỏi không ngừng, cuộc sống của cô thêm sắc màu đẹp đẽ.
Trước khi "về chung một nhà", cặp đôi thuộc thế hệ 9x đã thực hiện bộ ảnh cưới thời bao cấp. Sau khi những bức ảnh này được chia sẻ lên mạng xã hội đã khiến nhiều người thích thú.
(GLO)- Đang yên đang lành với công việc có thu nhập cao tại TP. Hồ Chí Minh, cô gái quê Gia Lai Trương Mỹ Châu (SN 1990) quyết định “đặt xuống mọi thứ” để thực hiện chuyến xuyên Việt, rồi xuyên Á bằng xe đạp.
Từng thất bại khi khởi nghiệp với nông nghiệp, dẫn đến việc phải gánh khoản nợ lên tới 3 tỷ đồng khi vừa tròn 20 tuổi, Nguyễn Văn Đạt vẫn quyết tâm làm lại từ đầu với tâm niệm “ngã ở đâu thì đứng lên ở đấy.”
Các bạn trẻ thích sự hiện đại vẫn không ngại mặc trang phục truyền thống cùng sự quan tâm tìm hiểu văn hóa Việt nhiều hơn. Đặc biệt, vào các dịp lễ, Tết, sự kiện trọng đại của dân tộc... thì áo dài là lựa chọn phổ biến của nhiều 9X, gen Z.
Năm 2004, khi những cây mắc ca Úc đầu tiên được đưa về trồng trên mảnh đất đầy nắng gió Tây Nguyên, không ai dám mơ một ngày, mắc ca Việt Nam có thể xuất khẩu ra thị trường quốc tế. Thế nhưng, 18 năm sau, bằng sự nỗ lực không ngừng nghỉ, một người con trên mảnh đất Đắk Lắk đã biến giấc mơ đó thành hiện thực.
Sau những thất bại liên tiếp, anh Nguyễn Thành Luân (SN 1992, trú tại xã Quang Diệm, huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh) vẫn quyết tâm làm giàu trên mảnh đất quê hương với mô hình nuôi đông trùng hạ thảo. Anh vừa được T.Ư Đoàn TNCS Hồ Chí Minh trao tặng giải thưởng Lương Định Của năm 2022.
(GLO)- Nghề nông vốn rất cực nhọc, người làm nông quanh năm vất vả, chân lấm tay bùn. Phải thực sự có tình yêu với nông nghiệp, người trẻ mới dám bỏ phố về vườn, theo đuổi nghề nông với cái tâm kiên định. Cô gái 9X Kim Phùng Thủy cho chúng ta thấy điều đó khi đến nông trại cà phê Moon's Coffee Farm (hẻm 1418 Trường Chinh, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai).
(GLO)- Với những cuộn len sợi nhiều sắc màu, 1 chiếc kim móc, kim khâu, chị Phạm Thị Hòa (SN 1992, tổ 9, phường Hoa Lư, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai) đã khéo léo tạo nên sản phẩm handmade độc đáo, sáng tạo và được nhiều khách hàng ưa chuộng.
Một nhóm bạn trẻ 9X tại huyện Cam Lâm (Khánh Hòa) đã đưa sản phẩm đặc sản xoài sấy muối ớt lên sàn thương mại điện tử Postmart.vn. Chính ý tưởng độc đáo này mà lượng khách đến mua cũng tăng lên.
Sang Israel học cách làm nông nghiệp công nghệ cao, chàng trai 9X Nguyễn Văn Sơn trở về quê Nghệ An, vay vốn rồi thuê đất để khởi nghiệp tạo nên một cánh đồng xanh trên sa mạc, với khát vọng làm đổi thay cách thức canh tác truyền thống.
Mạnh dạn khởi nghiệp ngay trên mảnh đất quê nhà với con tôm rừng, anh Phạm Xuân Thành (31 tuổi, ngụ ấp Ông Quyền, xã Tân Ân Tây, H.Ngọc Hiển, Cà Mau) trở nên khấm khá.