(GLO)- Chánh Thanh tra Sở Khoa học-Công nghệ tỉnh Gia Lai vừa ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính một công ty kinh doanh xăng dầu do bán xăng E5 RON 92-II có chất lượng không phù hợp quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về xăng, nhiên liệu sinh học.
(GLO)- Để tạo điều kiện cho hội viên nông dân có cơ hội liên kết phát triển sản xuất, nâng cao giá trị sản phẩm, các cấp Hội Nông dân huyện Chư Păh (tỉnh Gia Lai) đã xây dựng và phát triển 124 tổ hội, chi hội nghề nghiệp.
(GLO)- Sau hơn 2 tháng mở cửa đón khách, Khu thực nghiệm ứng dụng khoa học và công nghệ (thuộc Trung tâm Ứng dụng tiến bộ khoa học và công nghệ tỉnh Gia Lai) đã thu hút hơn 700 lượt khách đến tham quan, trải nghiệm.
(GLO)- Để giữ màu xanh buôn làng, nhiều người ở Gia Lai đã thầm lặng gìn giữ và trồng thêm thật nhiều cây trên khắp các con đường, ngõ nhỏ. Họ đã góp phần đưa phong trào trồng cây trở thành nét đẹp văn hóa và lan tỏa thông điệp bảo vệ môi trường trong cộng đồng.
(GLO)-Gương mẫu, uy tín, tích cực đi đầu trong công tác tuyên truyền, vận động người dân tham gia các phong trào thi đua yêu nước, xây dựng nông thôn mới và đoàn kết xây dựng nếp sống văn hóa là nhận xét của bà con làng Bồ (xã Ia Yok, huyện Ia Grai) khi nhắc đến Trưởng thôn Rơ Châm Ó.
(GLO)- Chiều 19-6, Hội đồng Tư vấn đánh giá nghiệm thu cấp tỉnh (Sở KH-CN) tổ chức hội nghị nghiệm thu dự án “Xây dựng mô hình sản xuất than sinh học từ phụ phẩm nông nghiệp phục vụ xuất khẩu và sản xuất phân bón hữu cơ vi sinh tại Gia Lai”.
(GLO)- Thời gian qua, Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) huyện Chư Sê (tỉnh Gia Lai) đã tập trung nâng cao hiệu quả hoạt động của các tổ truyền thông cộng đồng; đa dạng hóa hình thức tuyên truyền phù hợp với từng nội dung, từng đối tượng; được đông đảo người dân đón nhận và bước đầu đem lại những kết quả khả quan.
(GLO)- Tuy đã 68 tuổi nhưng bà Phạm Thị Trà My (tổ 2, phường Thống Nhất, TP. Pleiku) vẫn tâm huyết với công tác khuyến học, khuyến tài ở địa phương. Suốt 12 năm gắn bó với công tác khuyến học, bà đã có nhiều việc làm thiết thực, tạo hiệu ứng tích cực trong cộng đồng.
(GLO)- Nhận thấy việc ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật trong sản xuất và chế biến nông sản đang mang lại hiệu quả cao, Trung tâm Ứng dụng tiến bộ khoa học-công nghệ (KH-CN) tỉnh Gia Lai đã triển khai mô hình “Sản xuất, thu hoạch, bảo quản, chế biến quả bơ tại tỉnh Gia Lai”.
(GLO)- Nhằm tăng giá trị cho cây trồng và hướng đến xây dựng thương hiệu, nhiều hộ người Jrai ở làng Phung (xã Ia Mơ Nông, huyện Chư Păh, tỉnh Gia Lai) đã liên kết xây dựng Tổ hợp tác trồng sầu riêng theo tiêu chuẩn VietGAP.
(GLO)- Nhiều năm qua, bà Nguyễn Thị Thắng-Chi hội trưởng Chi hội Phụ nữ tổ dân phố 6 (phường Thống Nhất, TP. Pleiku) đã vận động chị em mua tặng thẻ bảo hiểm y tế (BHYT), giúp đỡ nhu yếu phẩm hay hỗ trợ cây giống cho những phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn.
(GLO)- Ngày 28-5, Đảng ủy Khối các cơ quan và Doanh nghiệp tỉnh Gia Lai khai giảng lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng, an ninh đối tượng 4, khóa I năm 2024 cho 120 học viên là cán bộ, công chức, viên chức đang công tác tại các tổ chức cơ sở Đảng trực thuộc.
(GLO)- Những năm gần đây, bà con nông dân xã Tân Sơn (TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai) sản xuất nông nghiệp theo hướng đa canh. Với nhiều loại cây trồng trên cùng một đơn vị diện tích, người dân tránh được vấn nạn “được mùa, mất giá”.
(GLO)- Chiều 22-5, Hội đồng Khoa học và Công nghệ chuyên ngành tỉnh nghiệm thu đề tài “Nghiên cứu giải pháp và cơ chế nhằm điều tiết giá trị tăng thêm từ đất do quy hoạch, chuyển mục đích sử dụng đất, đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng kinh tế xã hội trên địa bàn tỉnh Gia Lai”.
(GLO)- Để học sinh trải nghiệm và phát triển tư duy sáng tạo, Trường Tiểu học Trần Đại Nghĩa (phường Yên Thế, TP. Pleiku, tỉnh Gia Lai) đã triển khai có hiệu quả mô hình “Giờ ra chơi trải nghiệm, sáng tạo”. Mô hình tạo được sức hút lớn, góp phần rèn kỹ năng sống cho các em.
(GLO)- Cách đây 15 năm, ông Rơ Châm Kyêu là người Jrai đầu tiên trồng cà phê ở làng Phung, xã Ia Mơ Nông, huyện Chư Păh, tỉnh Gia Lai. Sau nhiều thăng trầm, gia đình ông đang có mức thu nhập hơn 800 triệu đồng/năm từ vườn cà phê.
(GLO)- Ngày 17-5, Hội Liên hiệp phụ nữ, Hội Cựu chiến binh phường Thống Nhất (TP. Pleiku) tổ chức hành trình về nguồn và ôn lại truyền thống lịch sử tại Di tích lịch sử-văn hóaNhà lao Pleiku và Di tích lịch sử Trại giam tù binh Pleiku.