Kim tiêm, rác thải y tế nằm la liệt trong bãi rác tập trung của huyện Đắk Mil (Đắk Nông) đang trở thành mối lo ngại cho các hộ dân sống trong khu vực.
Theo ghi nhận của PV VTC News, tại bãi rác xã Đắk Lao nằm trên đường quốc lộ 14C, là bãi rác tập trung của huyện Đắk Mil, xuất hiện hàng trăm lọ thuốc bằng thủy tinh, ống xét nghiệm và một lượng lớn dây truyền dịch, kim tiêm, băng gạc y tế.
Những chiếc kim tiêm nằm ngổn ngang.
Kim tiêm đã qua sử dụng nhưng không được xử lý theo quy định mà đổ bừa bãi trong bãi rác xã Đắk Lao.
Anh Đỗ Tiến Đạt, người dân địa phương cho biết, số lượng rác thải y tế đổ ở đây trước Tết Nguyên đán rất nhiều và được đổ ở nhiều vị trí khác nhau trong bãi rác. Đến cuối năm, lượng rác tập kết về đây quá lớn nên nhiều khu vực có rác thải y tế đã bị vùi lấp.
"Bơm kim tiêm, rác thải y tế đã qua sử dụng nhưng không được xử lý đúng quy định, đổ thẳng ra bãi rác tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn. Không may dẫm phải chúng thì không biết có chuyện gì xảy ra nữa”, anh Đạt nói.
Còn bà Nguyễn Thị Lan, người dân địa phương cho biết nhiều lần bà đi qua khu vực này thì thấy bơm kim tiêm nằm lộ liễu ngay giữa mặt đường. "Nhiều lần tôi đi qua đây còn nhìn thấy bơm kim tiêm đổ ngay ra đường. Lo các cháu nhỏ đi bộ qua không may đạp trúng nên tôi phải dùng cây để dọn vào bên trong. Tôi rất mong cơ quan chức năng xử lý sớm, không để tình trạng này xảy ra nữa", bà Lan bức xúc.
Theo quy định của Bộ Y tế, chất thải y tế phải phân loại để quản lý ngay tại nơi phát sinh và tại thời điểm phát sinh; từng loại chất thải y tế phải phân loại riêng vào trong bao bì, dụng cụ, thiết bị chứa chất thải theo quy định.
Ông Vũ Thanh Phương, Phó Trưởng phòng phụ trách Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Đắk Mil cho biết, đơn vị sẽ phối hợp với cơ quan chức năng kiểm tra, xác minh, xử lý tình trạng đổ rác thải y tế tại bãi rác xã Đắk Lao trong thời gian sớm nhất. "Nếu phát hiện vi phạm, cơ quan chức năng sẽ lập biên bản để xử lý theo quy định của pháp luật", ông Vũ Thanh Phương nói.
Bãi rác xã Đắk Lao nằm bên quốc lộ 14C, là bãi rác tập trung của huyện Đắk Mil, được đưa vào sử dụng từ năm 2011 với diện tích 2,8ha. Hiện khu vực này là nơi tập kết, xử lý rác thải của thị trấn Đắk Mil và 4 xã Đắk Lao, Đắk Sắk, Thuận An và Đức Mạnh (huyện Đắk Mil).
Sáng 25/7, tin từ UBND huyện Lạc Dương cho biết, các lực lượng chức năng đã phối hợp tìm kiếm và giải cứu kịp thời nhóm 3 du khách đến từ TP Hồ Chí Minh đi phượt và bị lạc trong rừng sâu thuộc Vườn quốc gia Bidoup-Núi Bà, trên địa phận huyện Lạc Dương.
Lễ hội Sầu riêng huyện Krông Pắc lần thứ II-năm 2024 với chủ đề “Sầu riêng Krông Pắc-Phát triển và hội nhập” sẽ diễn ra từ ngày 31/8 đến 2/9 tới tại trung tâm thị trấn Phước An, huyện Krông Pắc, tỉnh Đắk Lắk.
Quyền Bí thư Tỉnh ủy Lâm Đồng Nguyễn Thái Học yêu cầu tập trung chỉ đạo xác minh, điều tra, truy tố, xét xử, thi hành án các vụ việc, vụ án được Ban chỉ đạo Phòng chống tham nhũng, tiêu cực tỉnh đưa vào diện theo dõi, chỉ đạo.
Tối 23/7, UBND xã Hiếu, huyện Kon Plông (Kon Tum) thông tin, lực lượng chức năng đang điều tra nguyên nhân vụ cháy nhà khiến 3 người trong 1 gia đình bị bỏng nặng.
Ông Đoàn Minh Thuận, Chủ tịch UBND xã Quảng Trực, huyện Tuy Đức (Đắk Nông) vừa thông tin: Trên địa bàn xã xảy ra vụ đuối nước thương tâm làm 2 bé trai tử vong tại bon Bu Prăng 2, xã Quảng Trực.
Phòng TN&MT huyện Kon Plông, Kon Tum vừa thu hồi 39 trường hợp thông báo giới thiệu địa điểm đất xây dựng biệt thự cho các hộ gia đình, cá nhân trái quy định của pháp luật, không có giá trị pháp lý.
Vụ sạt lở trên Quốc lộ 27 đã vùi lấp căn nhà của bà Võ Thị Phương ở thôn Trung Tâm, xã Đạ K’Nàng, huyện Đam Rông, tỉnh Lâm Đồng khiến 2 người thương vong.
Đối tượng nhiều lần thay tên đổi họ để lẩn trốn qua nhiều địa phương khác nhau vừa bị Công an huyện Di Linh, phối hợp với Công an tỉnh Thanh Hóa bắt giữ.
'Bác đã tận tụy cống hiến cho đất nước đến những giây phút cuối cùng của cuộc đời. Đây là một mất mát lớn của nhân dân cả nước', ông A Thái, Trưởng làng Le, xã Mô Rai, H.Sa Thầy, Kon Tum, bày tỏ.
Theo cơ quan công an, sau khi được đưa đến bác sĩ thăm khám, mẹ của 4 cháu nhỏ không nơi nương tựa sau khi mẹ bị bắt để thi hành án lại tiếp tục mang thai.
Sau khi dùng dao giải quyết mâu thuẫn khiến 2 người thương vong, nghi phạm cư ngụ tại huyện Đơn Dương, Lâm Đồng đã rời khỏi hiện trường, rồi ra đầu thú.