(GLO)- Y tế cơ sở là nền móng của hệ thống y tế, là lực lượng chủ lực giải quyết các vấn đề chăm sóc, bảo vệ và nâng cao sức khỏe người dân tại cộng đồng.
(GLO)- Hội thi “Đồng diễn thể dục giữa giờ-dân vũ thể thao” trong công chức, viên chức, người lao động do Công đoàn ngành Y tế tỉnh Gia Lai tổ chức đã diễn ra sôi động và hấp dẫn. Không chỉ là sân chơi lành mạnh, bổ ích, hội thi còn tạo cơ hội giao lưu học hỏi giữa các đơn vị trong ngành.
(GLO)- Đề án “Phát triển hệ thống y tế tỉnh Gia Lai đến năm 2030” nhằm mục tiêu xây dựng hệ thống y tế phù hợp với sự phát triển kinh tế-xã hội và đáp ứng nhu cầu chăm sóc sức khỏe người dân. P.V Báo Gia Lai có cuộc phỏng vấn Giám đốc Sở Y tế Lý Minh Thái xung quanh vấn đề này.
(GLO)- Baodautu.vn thông tin, Thủ tướng Chính phủ vừa ban hành Kế hoạch triển khai thực hiện Chỉ thị số 25-CT/TW ngày 25-10-2023 của Ban Bí thư về tiếp tục củng cố, hoàn thiện, nâng cao chất lượng hoạt động của y tế cơ sở trong tình hình mới (kèm theo Quyết định số 281/QĐ-TTg ngày 5-4-2024).
(GLO)- Anninhthudo.vn thông tin, thời gian qua, liên tiếp xảy ra các vụ ngộ độc thực phẩm trên cả nước, trong đó có một số vụ ngộ độc thực phẩm lớn làm nhiều người mắc và phải nhập viện điều trị.
Chủ tịch nước căn dặn mỗi thầy thuốc cần luôn giữ lửa với nghề, có tinh thần tìm tòi, nghiên cứu, tiếp nhận cái mới, làm chủ khoa học kỹ thuật cao, chuyên sâu, hiện đại...
Mấy ngày qua, câu chuyện thưởng tết trong ngành y tế khiến dư luận xôn xao khi có bệnh viện thưởng 75 triệu đồng/người, nhưng cũng có đơn vị không có tiền thưởng cho nhân viên của mình.
Năm 2021, 2022 và 10 tháng đầu năm 2023 có hơn 1.000 nhân viên y tế cấp quận huyện, phường xã (tạm gọi là y tế cơ sở) tại TP.HCM nghỉ việc trong bối cảnh nguồn nhân lực y tế cơ sở thiếu hụt.
(GLO)- Phương thức thanh toán không dùng tiền mặt tại một số bệnh viện, trung tâm y tế đã góp phần đẩy mạnh chuyển đổi số, giảm thủ tục hành chính và tạo thuận tiện cho người dân tỉnh Gia Lai.
Vấn đề đưa bác sĩ trẻ tăng cường cho tuyến xã gây nhiều tranh luận. Điều quan tâm là làm sao để không như “một chiếc áo bị rách, thay vì lấy vải để vá lại thì chúng ta lại đang khoét một lỗ khác để đắp lên” như cách nói của một đại biểu Quốc Hội. Trong quá khứ tỉnh Quảng Nam Đà Nẵng (cũ) đã thực hiện thành công công cuộc này, khi hàng trăm y, bác sĩ trẻ được tăng cường về công tác ở vùng sâu, vùng xa và làm nền tảng ổn định cho hoạt động y tế miền núi hiện nay.
(GLO)- Sở Y tế vừa xây dựng kế hoạch triển khai chương trình “Chuyển đổi số (CĐS) của ngành Y tế Gia Lai” và Đề án “Y tế thông minh giai đoạn 2021-2025 và tầm nhìn đến năm 2030”. Mục tiêu là triển khai có hiệu quả hoạt động CĐS hướng đến xây dựng dữ liệu lớn của ngành, giúp dự báo và xây dựng chiến lược y tế góp phần nâng cao chất lượng quản lý và chăm sóc sức khỏe người dân.
(GLO)- Nghị quyết số 27-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X nêu rõ: “Trí thức là những người lao động trí óc, có trình độ học vấn cao về lĩnh vực chuyên môn nhất định, có năng lực tư duy độc lập, sáng tạo, truyền bá và làm giàu tri thức, tạo ra những sản phẩm tinh thần và vật chất có giá trị đối với xã hội”.
(GLO)- Năm 2022, toàn tỉnh Gia Lai ghi nhận 5 ca tử vong mẹ do sinh con tại nhà. Việc không đi khám thai, sinh đẻ tại nhà là nguyên nhân dẫn đến tử vong mẹ, tử vong sơ sinh cao ở vùng sâu, vùng xa, vùng đồng bào dân tộc thiểu số.
(GLO)- Báo Gia Lai điện tử xin trích đăng nội dung trả lời của Bộ Nông nghiệp và PTNT, Bộ Y tế liên quan đến kiến nghị cử tri Gia Lai gửi đến trước kỳ họp thứ 4 Quốc hội khóa XV.
(GLO)- Sáng 23-2, tại Hội trường 2-9 (TP. Pleiku), Thường trực HĐND tỉnh tổ chức hội nghị tiếp xúc, đối thoại với cán bộ, viên chức và người lao động ngành Y tế khu vực công. Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh Hồ Văn Niên và Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực HĐND tỉnh Trương Văn Đạt chủ trì hội nghị. Hội nghị được kết nối trực tuyến đến tất cả các điểm cầu cấp huyện.
(GLO)- Sáng 23-2, tại Hội trường 2-9 (TP. Pleiku), Thường trực HĐND tỉnh Gia Lai tổ chức Hội nghị tiếp xúc, đối thoại giữa Thường trực HĐND tỉnh với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động ngành Y tế khu vực công trên địa bàn. Hội nghị được kết nối trực tuyến đến các điểm cầu cấp huyện trong tỉnh.