(GLO)-Chiều 23-7, đoàn công tác do ông Tạ Đình Thi-Phó Chủ nhiệm Ủy ban Khoa học, Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm trưởng đoàn đã có buổi làm việc với lãnh đạo UBND tỉnh Gia Lai phục vụ thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi).
(GLO)- Ngày 23-7, UBND xã Ia Dreng (huyện Chư Pưh, tỉnh Gia Lai) phối hợp với Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh, Trung tâm tuyển sinh và hỗ trợ học sinh, sinh viên Trường Cao đẳng Gia Lai tổ chức phiên giao dịch việc làm năm 2024.
(GLO)-Sáng 23-7, nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh-Liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), đoàn lãnh đạo tỉnh Gia Lai do đồng chí Phạm Thị Tố Hải-Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy làm trưởng đoàn đến thăm, tặng quà 5 gia đình chính sách, người có công tiêu biểu tại huyện Chư Pưh.
(GLO)- Những lớp học miễn phí trong dịp hè do đoàn viên, thanh niên đứng lớp đã giúp các em thiếu nhi vùng khó tại tỉnh Gia Lai có thêm kiến thức, kỹ năng bổ ích. Mô hình này còn giúp những bạn trẻ có thêm trải nghiệm để không ngừng trưởng thành.
Những năm qua, cấp ủy, chính quyền các cấp huyện Chư Pưh (tỉnh Gia Lai) đã có nhiều cách làm hay, sáng tạo trong phát huy khối đại đoàn kết ở cơ sở. Qua đó, đã tập hợp các tầng lớp nhân dân trong huyện đoàn kết, chung sức, đồng lòng xây dựng quê hương ngày càng văn minh, giàu đẹp.
(GLO)- Ngày 13-7, hàng chục người dân đã đem gạch đá, cây cối chắn đường để cản trở xe đưa thiết bị vào khắc phục sự cố bị gãy tại trụ tuabin số WT04 của Nhà máy điện gió Ia Le 1. Nắm bắt thông tin đó, chính quyền địa phương đã nhanh chóng vào cuộc và bước đầu xử lý ổn định tình hình.
Tổng thu ngân sách nhà nước trên địa bàn huyện Chư Pưh từ đầu năm đến nay thực hiện hơn 285,3 tỷ đồng, đạt 60% kế hoạch tỉnh và 58% kế hoạch huyện giao, tăng 68,4 tỷ đồng so với cùng kỳ năm 2023.
(GLO)- Không chỉ làm kinh tế giỏi, ông Siu Djap-Trưởng thôn Thơh Nhueng (xã Ia Phang, huyện Chư Pưh, tỉnh Gia Lai) còn luôn đi đầu trong công tác đảm bảo an ninh trật tự tại địa phương.
(GLO)- Thời gian qua, cấp ủy, chính quyền, Mặt trận và các đoàn thể tiếp tục triển khai thực hiện Chỉ thị số 08-CT/TU ngày 23-5-2022 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về tăng cường sự lãnh đạo của cấp ủy các cấp về cuộc vận động “Làm thay đổi nếp nghĩ, cách làm trong đồng bào dân tộc thiểu số để từng bước vươn lên thoát nghèo bền vững”. Nhiều mô hình mới, cách làm hay được triển khai đã tạo chuyển biến tích cực trong đời sống của người dân.
(GLO)- Thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia (MTQG) phát triển kinh tế-xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số (DTTS) và miền núi, huyện Chư Pưh đã quan tâm đầu tư phát triển kinh tế-xã hội nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho người dân vùng đồng bào DTTS trên địa bàn.
(GLO)- Khai thác và sử dụng hiệu quả các tiềm năng, lợi thế để phát triển công nghiệp trong lĩnh vực chế biến nông-lâm sản, sản xuất, phân phối điện theo công nghệ tiên tiến là những định hướng để từng bước đưa Gia Lai trở thành một hình mẫu trong phát triển công nghiệp xanh, sinh thái, tuần hoàn.
(GLO)- Nhằm kiềm chế, kéo giảm tai nạn giao thông (TNGT), huyện Chư Pưh đã triển khai nhiều giải pháp đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục, nâng cao ý thức chấp hành các quy định về an toàn giao thông (ATGT) cho người dân, đặc biệt là đối tượng thanh-thiếu niên.
(GLO)- Cùng với ngành Giáo dục và Đào tạo (GD-ĐT), Công an tỉnh và Công ty Điện lực Gia Lai (PC Gia Lai) đã xây dựng các phương án cụ thể để kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 diễn ra an toàn, thuận lợi.
(GLO)- Ngày 20-6, UBND huyện Chư Pưh (tỉnh Gia Lai) tiến hành sơ kết công tác 6 tháng đầu năm và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024. Theo báo cáo, thu ngân sách của huyện mới chỉ đạt 43% kế hoạch tỉnh giao.
(GLO)- Với sự chủ động hướng về cơ sở để thống nhất các nội dung giao ước theo lộ trình, có trọng tâm, trọng điểm cùng những giải pháp phù hợp từ phía các cơ quan, đơn vị, địa phương, công tác kết nghĩa bước đầu đã mang lại tín hiệu tích cực.
(GLO)- Đến nay hộ nghèo, cận nghèo trong đồng bào dân tộc thiểu số còn cao; an ninh chính trị còn tiềm ẩn nhiều yếu tố phức tạp. Vì vậy, Chỉ thị số 13-CT/TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Gia Lai khẳng định về tính cần thiết của công tác kết nghĩa trong tình hình mới.