Quán toạ lạc trên mảnh đất rộng khoảng 2.000 mét vuông tại thành phố Đà Lạt. Vừa mở cửa vào đầu tháng 2, địa chỉ này thu hút đông thực khách, đặc biệt là fan hâm mộ của bộ tiểu thuyết về cậu bé phù thủy có vết sẹo hình tia chớp trên trán của nhà văn J. K. Rowling - Harry Potter.
Chị Hoàng Dung, chủ quán cho biết, quán được hình thành từ chính sự hâm mộ của chị đối với bộ truyện. Mọi thứ từ không gian đến vật dụng trang trí đều lấy cảm hứng từ nội dung bộ tiểu thuyết.
"Tôi mong muốn nơi đây sẽ trở thành điểm tụ họp thường xuyên của các fan hâm mộ Harry Potter. Không chỉ đơn thuần thưởng thức đồ uống, đến đây các bạn sẽ có dịp gặp gỡ, giao lưu và chia sẻ với nhau", chị Dung chia sẻ.
Không gian của quán cà phê được thiết kế theo phong cách của 4 nhà Gryffindor, Slytherin, Hufflepuff và Ravenclaw. Các vật trang trí như áo choàng, vương miện, chiếc cúp, thanh kiếm... đều được sưu tầm từ một nhà cung cấp bên Mỹ.
Thanh gươm nổi tiếng của nhà Gryffindor.
Chị Dung cho hay, việc thi công trang trí cho quán ban đầu cũng khá khó khăn. Các vật trang trí được mô phỏng tại Việt Nam thường không giống, kích cỡ nhỏ và thiếu độ tinh xảo, nên chị phải sưu tầm từ nước ngoài. Nhờ đó, không gian trở nên sinh động hơn. Một số góc trong quán trở thành background chụp hình check-in lý tưởng cho khách.
Nổi bật là phòng ăn mô phỏng tại trường Hogwarts, ở vị trí trung tâm đặt chiếc cúp Triwizard. Hình ảnh giáo sư Albus Dumbledore ở trước cờ của 4 nhà khiến nhiều fan thích thú chụp ảnh. Bạn sẽ phải trả 20.000 đồng cho một lần sử dụng trang phục và vật dụng trang trí để hoá thân thành phù thuỷ.
Thực đơn có các loại đồ uống cơ bản như cà phê, sinh tố, nước ép... Đáng chú ý là món nước có màu sắc đặc trưng cho 4 nhà được chính tay chủ quán tìm công thức để pha chế. Ngoài ra, những cái tên như nước bí đỏ, tình dược, phúc lạc dược, bia bơ... sẽ khiến bạn tò mò hơn về bộ truyện nổi tiếng này.
Sáng 25/7, tin từ UBND huyện Lạc Dương cho biết, các lực lượng chức năng đã phối hợp tìm kiếm và giải cứu kịp thời nhóm 3 du khách đến từ TP Hồ Chí Minh đi phượt và bị lạc trong rừng sâu thuộc Vườn quốc gia Bidoup-Núi Bà, trên địa phận huyện Lạc Dương.
Lễ hội Sầu riêng huyện Krông Pắc lần thứ II-năm 2024 với chủ đề “Sầu riêng Krông Pắc-Phát triển và hội nhập” sẽ diễn ra từ ngày 31/8 đến 2/9 tới tại trung tâm thị trấn Phước An, huyện Krông Pắc, tỉnh Đắk Lắk.
Quyền Bí thư Tỉnh ủy Lâm Đồng Nguyễn Thái Học yêu cầu tập trung chỉ đạo xác minh, điều tra, truy tố, xét xử, thi hành án các vụ việc, vụ án được Ban chỉ đạo Phòng chống tham nhũng, tiêu cực tỉnh đưa vào diện theo dõi, chỉ đạo.
Tối 23/7, UBND xã Hiếu, huyện Kon Plông (Kon Tum) thông tin, lực lượng chức năng đang điều tra nguyên nhân vụ cháy nhà khiến 3 người trong 1 gia đình bị bỏng nặng.
Ông Đoàn Minh Thuận, Chủ tịch UBND xã Quảng Trực, huyện Tuy Đức (Đắk Nông) vừa thông tin: Trên địa bàn xã xảy ra vụ đuối nước thương tâm làm 2 bé trai tử vong tại bon Bu Prăng 2, xã Quảng Trực.
Phòng TN&MT huyện Kon Plông, Kon Tum vừa thu hồi 39 trường hợp thông báo giới thiệu địa điểm đất xây dựng biệt thự cho các hộ gia đình, cá nhân trái quy định của pháp luật, không có giá trị pháp lý.
Vụ sạt lở trên Quốc lộ 27 đã vùi lấp căn nhà của bà Võ Thị Phương ở thôn Trung Tâm, xã Đạ K’Nàng, huyện Đam Rông, tỉnh Lâm Đồng khiến 2 người thương vong.
Đối tượng nhiều lần thay tên đổi họ để lẩn trốn qua nhiều địa phương khác nhau vừa bị Công an huyện Di Linh, phối hợp với Công an tỉnh Thanh Hóa bắt giữ.
'Bác đã tận tụy cống hiến cho đất nước đến những giây phút cuối cùng của cuộc đời. Đây là một mất mát lớn của nhân dân cả nước', ông A Thái, Trưởng làng Le, xã Mô Rai, H.Sa Thầy, Kon Tum, bày tỏ.
Theo cơ quan công an, sau khi được đưa đến bác sĩ thăm khám, mẹ của 4 cháu nhỏ không nơi nương tựa sau khi mẹ bị bắt để thi hành án lại tiếp tục mang thai.
Sau khi dùng dao giải quyết mâu thuẫn khiến 2 người thương vong, nghi phạm cư ngụ tại huyện Đơn Dương, Lâm Đồng đã rời khỏi hiện trường, rồi ra đầu thú.